Sinh viên mới ra trường có nên học kế toán thực hành ở các trung tâm đào tạo kế toán không?

Thảo luận trong 'Hướng nghiệp' bắt đầu bởi nguyenthixuan1992, 22 Tháng bảy 2016.

15,236 lượt xem

1. Naruto_06

Naruto_06 Thành Viên

Bạn đã tìm được địa chỉ học nào chưa? Mình cũng đang có nhu cầu tìm địa chỉ học gấp, mới đi làm mà chẳng biết gì, nên thấy hoang mang quá, muốn tìm địa chỉ nào học chất lượng, có thêm kinh nghiệm thực tế cho tự tin.

Huebopy and nguyenanhtuan1601 like this.
  2. Naruto_06

Naruto_06 Thành Viên

Chủ topic @nguyenthixuan1992 cho mình hỏi với, bạn đã đi học kế toán ở đâu chưa? Có gì chia sẻ cho mình địa chỉ học chất lượng với, mình cũng đang có nhu cầu học luôn! Thanks nhiều

3. Naruto_06

Naruto_06 Thành Viên

Chủ topic @nguyenthixuan1992 cho mình hỏi với, bạn đã đi học kế toán ở đâu chưa? Có gì chia sẻ cho mình địa chỉ học chất lượng với, mình cũng đang có nhu cầu học luôn! Thanks nhiều

4. ThienFurniture

ThienFurniture Thành Viên

Chắc là phải học bạn ạ. Vì kế toán không như những ngành khác, xin việc cần phải có kinh nghiệm

5. Naruto_06

Naruto_06 Thành Viên

Bạn có biết địa chỉ nào đào tạo kế toán thực tế ok không ? Kế toán thật là đau dâu hix

6. nguyenanhtuan1601

nguyenanhtuan1601 Thành viên thân thiết

Thì đúng rồi mà bạn. Mình thấy thường thì học trong trường, mọi người chỉ mải mê học để lấy điểm thôi, chứ có nghĩ nhiều đến sau này mình học những kiến thức đó, có vận dụng gì vào thực tế như thế nào đâu. Đúng là giáo dục việt nam, nặng nề lý thuyết và bệnh thành tích lắm. Chẳng có ứng dụng thực tiễn tí nào luôn.

ghost0410 thích bài này.
  7. nguyenanhtuan1601

Phải học bạn à. Không là đi phỏng vấn xin việc là rụng ngay, đúc kết từ kinh nghiệm của bản thân mình.

8. nguyenanhtuan1601

Ở trên diễn đàn, mọi người cũng chia sẻ rất nhiều. Nhưng chắc bạn @Naruto_06 không để ý . Đúng là các trung tâm ở ngoài thì thường dạy rất dễ hiểu, theo kiểu cầm tay chỉ vc thật đấy, thậm chí họ hướng dẫn chi tiết cho mình từ phiếu nhập kho, phiếu xk trở đi... nên người học thường cảm thấy đáp ứng mong muốn, dễ hiểu tại thời điểm đó. Tuy nhiên, theo ý kiến của mình & đại đa số các bạn đi làm chọn trung tâm kế toán cô Lê Ánh bởi họ hiểu là, đi làm thực tế sẽ cần kỹ năng nghề nghiệp, xử lý tốt các nghiệp vụ phat sinh trong DN, bảo vệ đc số liệu (hoặc chủ động kiểm soát rủi ro trước cơ quan thuế...) chứ k đơn thuần chỉ là vc hạch toán. Lý giải tại sao hiện giờ lương của nhiều bạn kế toán k cao, tỷ lệ thuận với góc nhìn, đánh giá của chủ DN vs các kế toán hiện nay. Lý do là các bạn đi làm nhưng chỉ là kế toán hạch toán, nhập liệu đúng nghĩa hoặc làm nội bộ theo yc của chủ DN mà k hiểu đc bản chất, k xử lý đc các nghiệp vụ ps, k kiểm soát đc các rủi ro về thuế, dẫn tới vc đi mua hoá đơn tràn lan để tăng cp đầu vào & tránh nộp thuế vat... Mình thấy điểm nổi trội của bên trung tâm kế toán Lê Ánh này là chất lượng giảng viên giỏi, nhiều kinh nghiệm, toàn những anh chị kế toán trưởng lâu năm, họ k bao giờ dạy các bạn máy móc, cầm tay chỉ vc các bạn mà sẽ truyền đạt các kiến thức, kỹ năng nghiệp vụ để các bạn hiểu bản chất, xử lý tốt các nghiệp vụ ps, kiểm soát các rủi ro về thuế..., & đương nhiên, khi đó thì đánh giá, góc nhìn của chủ dn vs vai trò của kế toán đc trở về đúng thực chất, thu nhập của các bạn cũng được tương xứng. Mình luôn nhớ & tâm đắc câu nói của chj kế toán trưởng dạy lớp học của mình "kế toán thực sự mang lại giá trị cho DN"!
    Thế nên mình mới khuyên bạn, nếu bạn muốn tìm địa chỉ đào tạo kế toán thực hành mà dược làm trên chứng từ thật, thì bạn tìm hiểu địa chỉ này xem. Hoặc vào đấy mà hỏi nhé: Fanpage: https://www.facebook.com/diachihocketoantonghoptotnhat/?fref=ts ; website: http://ketoanleanh.edu.vn/

9. ThienFurniture

ThienFurniture Thành Viên

=]]. Mình không theo nghiệp kế toán. Trước cũng có học thêm văn bằng hai, nhưng sau đó thì bỏ dở giữa chừng, vì thấy mình không có duyên với những con số. :D

10. kubikubong

kubikubong Thành Viên

E cũng thấy vậy , ko fai trun tâm nào cũng cho học thử, xog ko ưng thì cho hoàn lại học phí đâu ạ. Trung tâm Lê Ánh, bên đó có cho học thử, và ko hài lòng sẽ đc hoàn lại học phí đó. Có AC nào quan tâm qua trung tâm này học thử nhé.

11. nguyenanhtuan1601

Mình thấy ngành này cơ hội việc làm nhiều, nhưng mức lương cũng thấp, rủi ro nhiều, hơi tí là phạt,...

12. Naruto_06

Naruto_06 Thành Viên

Em cũng thấy kế toán thật phức tạp, tỉ mỉ, không biết em có hợp với nghề này không nữa...hix

13. liendao45

liendao45 Thành Viên

Đúng rồi b, nghề kế toán là nghề cần sự cẩn thận và tỉ mỉ. Nhưng theo mình mỗi nghề có 1 cái hay của nó. Mình cứ nắm vững chuyên nghành lẫn áp dụng thực tế là làm đc thôi b ạ. Chỉ khó với nhưng ai chưa chuyên cần, chưa tìm hiểu sâu, chưa thực sự yêu nghề. Những kiến thức sv kế toán dc học trên nhà trg là lý thuyết tổng hợp, nhưng khi đi làm là thực hành thực tế .ko fai cty nào cũng làm giống nhau đâu b. Các bạn còn phân vân thì nên tìm 1 địa chỉ dạy kế toan tổng hợp uy tín, đc cọ sát chứng từ sống, của các loại hình doanh nghiệp. Trc mình cũng nghe nh về các trung tâm, nhung sau đó đã học ở trung tâm Lê Ánh, đc 1 bà chị cùng cơ quan gt cho mình. M vẫn giữ sdt của trung tâm 0904 848 855 các b lh thử xem nhé.

Naruto_06 thích bài này.
  14. liendao45

liendao45 Thành Viên

Đúng ròi bạn ạ, thế nên kt viên cần nắm vững đc nguyên lý lẫn tổng hợp thực tế,các luật nghị định mới ra đều fai năm đc, chỉ cần bỏ chút thời gian đọc thôi. Chứ công vc hàng tháng cung ko quá vất vả. CÒn mức lg thì cug tùy vào sự chi trả, hẫu hĩnh từ doanh nghiệp. Bạn nào chưa tự tin làm nv thì tìm 1 trung tâm dạy thực hành thực tế uy tín để đc đào tạo kỹ hơn.

15. kubikubong

kubikubong Thành Viên

Đúng đó b ạ, giờ đi làm ở đâu cũng yêu cầu cần kinh nghiệm, chỉ có nhưng cty có kế toán trg chỉ đọa thì học tuyển kt viên về vừa đào tạo vừa học vc thôi. Bản thân mình có kinh nghiệm thì sẽ xin đc cv m mong muốn, và cso lợi thế hơn khi đi phỏng vấn. Theo mình nên học 1 kháo tổng hợp thực tế là rất cần thiết.

16. Naruto_06

Naruto_06 Thành Viên

Trung tâm này có những cơ sở nào vậy bạn? Minh cũng thấy nhiều anh chị phản hồi tốt về lớp học này. Nhà mình ở Mỹ Đình, mình muốn tìm lớp học ở mạn Cầu Giấy, Mỹ Đình, đi học cho tiện.

Hoàng Thị Minh Thu thích bài này.
  17. hoangvanson102

hoangvanson102 Thành viên hoạt động

Mình cũng chia sẻ từ kinh nghiệm của bản thân mình đúc rút ra thôi nguyenthihue à. Như bạn cũng thấy đấy, giờ các em sinh viên mới ra trường, học trong trường thì nhồi nhét một đống lý thuyết, học xong là quên ngay. Giáo dục của việt nam nặng nề thành tích, điểm trác, sinh viên ra trường cứ lơ nga lơ ngơ. Khi đi xin việc, các nhà tuyển dụng thấy các bạn không có kinh nghiệm, từ những kỹ năng nhỏ nhặt nhất, cũng thiếu và yếu, thì làm sao họ tin tưởng và cho các bạn một cơ hội việc làm được. Đặc biệt lại là ngành kế toán, ngành này đòi hỏi buộc bạn phải có kinh nghiệm thực tế thì mới có thể dễ dàng xin được những công việc kế toán tại doanh nghiệp. Vậy nên, chỉ mới học từ năm 3 là các bạn sinh viên nên tìm hiểu các địa chỉ đào tạo kế toán tổng hợp thực hành thực tế uy tín, chất lượng là tham gia học được rồi. Đồng thời mà xin được đi học việc ở các đơn vị này nữa thì còn gì bằng.

Hoàng Thị Minh Thu thích bài này.
  18. Hoàng Thị Minh Thu

Hoàng Thị Minh Thu Thành viên hoạt động

Anh chia sẻ chuẩn quá, đâu phải làm kế toán là lương bèo đâu. Chị Kế toán trưởng của công ty em lương cao lắm ý, đầu 2 ý ạ. Nhưng phải công nhận là chị ý giỏi và có nhiều kinh nghiệm thật, giao tiếp lại rất ok nữa chứ.

19. Hoàng Thị Minh Thu

Hoàng Thị Minh Thu Thành viên hoạt động

Quan điểm của mình thì địa chỉ xa hay gần cũng không quan trọng lắm đâu bạn ạ. Quan trọng nhất ở đây là học chỗ nào bạn thấy đem lại giá trị sau khóa học cho bạn, như vậy thì sẽ tốt hơn. Chứ mình thấy, nhiều trung tâm đào tạo kế toán ngay nhà, nhưng chất lượng không tốt, rồi lại bỏ học giữa chừng ý chứ. Thế nên không nên nặng nề quá về khoảng cách bạn ạ.

20. Huebopy

Huebopy Thành Viên

Hầu hết , các b mới ra trg đều thiếu kinh nghiệm thực tế, thực hành kế toán trên chứng từ sống, ko biết quy trình ntn?Theo mình b nên qua 1 trung tâm chất lg để đc đào tạo phần thực tế này. Trên diễn đàn nói nh về các trung tâm đó bạn, m thấy bên trung tâm đào tạo Lê Ánh ổn đó. B thử tham khảo xem nhé. Bạn mình cug đang học bên này, chất lg giảng viên tốt lắm, biết cách truyền đạt kiến thức cho học viên. Với 1 phần theo mình cũng là do từ các bạn nữa, fai đâu tư và tập trung trong qtrinh học mới đạt đc kết quả tốt.

Naruto_06 thích bài này.