Mỗi tuần một chuyên đề

[Help] Hạch toán thuế NK và thuế GTGT hàng nhập khẩu bị trả lại

• Thread starter linhnhokkon
  • Ngày gửi
L

linhnhokkon

Guest
2/7/16
5
0
1
30
Cả nhà ơi, giúp mình với!!
Tình hình là công ty bên mình có nhập khẩu một lô hàng và khi hàng về thì đã nộp đầy đủ tiền thuế NK và GTGT cũng như phí hải quan cho lô hàng đó. Nhưng sau khi kiểm tra thì lô hàng đó không đúng theo hợp đồng nên bên mình tiến hành trả lại lô hàng đó.
Sau đó bên người bán gửi lô hàng đúng lại cho bên mình, bên mình tiếp tục nộp thêm một khoản thuế NK và thuế GTGT.

Khoản thuế NK và GTGT thứ 2 mình đã hạch toán bình thường (NK tính vào giá gốc, GTGT tính vào khấu trừ). Còn khoản thứ 1 mình không biết hạch toán thế nào?

Mọi người giúp mình với??
Thks cả nhà nhiều nhiều!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Cả nhà ơi, giúp mình với!!
Tình hình là công ty bên mình có nhập khẩu một lô hàng và khi hàng về thì đã nộp đầy đủ tiền thuế NK và GTGT cũng như phí hải quan cho lô hàng đó. Nhưng sau khi kiểm tra thì lô hàng đó không đúng theo hợp đồng nên bên mình tiến hành trả lại lô hàng đó.
Sau đó bên người bán gửi lô hàng đúng lại cho bên mình, bên mình tiếp tục nộp thêm một khoản thuế NK và thuế GTGT.

Khoản thuế NK và GTGT thứ 2 mình đã hạch toán bình thường (NK tính vào giá gốc, GTGT tính vào khấu trừ). Còn khoản thứ 1 mình không biết hạch toán thế nào?

Mọi người giúp mình với??
Thks cả nhà nhiều nhiều!!!
Khi tái xuất lô hàng cũ, DN được phép xin hoàn số thuế đã nộp nhé.

@ryan_hieu : hướng dẫn bạn giúp chị với.

L

linhnhokkon

Guest
2/7/16
5
0
1
30
Khi tái xuất lô hàng cũ, DN được phép xin hoàn số thuế đã nộp nhé.

@ryan_hieu : hướng dẫn bạn giúp chị với.
Tình hình là sếp em không cần hoàn nên muốn tính luôn vào chi phí của DN á chị

N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
Tình hình là sếp em không cần hoàn nên muốn tính luôn vào chi phí của DN á chị
Ko cần hoàn thì phần thuế đó cho vào 811. Nhưng mà làm như thế thiệt lắm. Sếp bạn hào phóng nhỉ?

L

linhnhokkon

Guest
2/7/16
5
0
1
30
Sếp em mun đưa vào chi phí quản lý chứ hk mun đưa vào 811

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Sửa lần cuối:
N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
Khoản thuế này là hợp lý khi tính thuế TNDN nên không hạch toán vào 811 nhé. Có thề dùng TK6425 để hạch toán.
Đâu phải cứ 811 là chi phí ko hợp lý chị ơi? Mà dù gì thì cũng vẫn thiệt khi không hoàn. Nếu hoàn thì không tốn thêm chi phí, nếu không hoàn thì mất một khoản = (100% - thuế suất TNDN)* thuế NK.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Đâu phải cứ 811 là chi phí ko hợp lý chị ơi? Mà dù gì thì cũng vẫn thiệt khi không hoàn. Nếu hoàn thì không tốn thêm chi phí, nếu không hoàn thì mất một khoản = (100% - thuế suất TNDN)* thuế NK.
Nhất trí với bạn, tuỳ quan điểm, miễn không trái quy định và tiện cả phục vụ công tác quản trị của DN.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA