Mỗi tuần một chuyên đề

Thuế nhà thầu đối với bản quyền sách

• Thread starter vkhu
  • Ngày gửi
V

vkhu

Sơ cấp
18/8/16
1
0
1
29
Mọi người ơi, cty mình sắp mua bản quyền truyện $500 (chưa bao gồm thuế) của 1 cty ở Malaysia. Liệu mình có phải nộp thuế nhà thầu ko? Và mức thuế là bao nhiêu nhỉ?

EDIT: thêm câu nữa: thuế nhà thầu như mình hiểu là nộp thay cty nước ngoài, thế tức là sẽ ko dc khấu trừ thuế đúng ko nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Mình nghĩ là cty bạn phải nộp thuế nhà thầu, thuế suất cụ thể bạn nên tham khảo TT Số: 103/2014/TT-BTC.Và thuế này chỉ là khoản nộp hộ thôi.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Mọi người ơi, cty mình sắp mua bản quyền truyện $500 (chưa bao gồm thuế) của 1 cty ở Malaysia. Liệu mình có phải nộp thuế nhà thầu ko? Và mức thuế là bao nhiêu nhỉ?

EDIT: thêm câu nữa: thuế nhà thầu như mình hiểu là nộp thay cty nước ngoài, thế tức là sẽ ko dc khấu trừ thuế đúng ko nhỉ?
Chào bạn,
thuế nhà thầu bao gồm thuế GTGT và thuế TNDN. Tùy vào loại hàng hóa dịch vụ mà có thể có hay không chịu thuế GTGT nhà thầu nhé. VD mua phần mềm ở nước ngoài về sử dụng thì chỉ phải đóng thuế TNDN nhà thầu thôi, k đóng thuế GTGT nhà thầu. Bạn thao khảo thông tư hướng dẫn thuế nhà thầu và xem phản quyền truyện có chịu thuế GTGT hay không nhé.
Good luck

P/S có chuyên mục về thuế nhà thầu nằm gần đây. Bạn nên tìm đúng chổ cần viết bài hỏi, biết đâu không cần hỏi đã tìm thấy câu trả lời

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA