Hạch toán chi phí thẻ cào điện thoại

• Thread starter Hắc Nhãn Kính
  • Ngày gửi
Hắc Nhãn Kính

Hắc Nhãn Kính

Guest
27/11/15
11
0
1
30
Em chào mọi người. Mong mọi người giúp đỡ ạ.

Hiện em đang làm kế toán cho công ty bán thiết bị định vị GPS theo Quyết định 48
Đầu vào gồm: + thiết bị GPS ---> em đưa vào tài khoản 156.
+ Thẻ cào điện thoại. ( tháng 01 không có hoá đơn đầu vào, từ tháng 02 trở đi mỗi tháng tầm hơn 9 triệu )
Đầu ra trên hoá đơn ghi :" Thiết bị GPS ABC ( gồm thân máy, sim, phí phần mềm và nạp sim 1 năm) " đơn giá là 3.500.000.
Trong đó, phí phần mềm và nạp sim là 1triệu. Nhưng phí nạp sim này là hàng tháng mình nạp cho bên đó 20.000 - 35.000. Còn lại là phí phần mềm.
Mấy anh, chị, bạn có kinh nghiệm giúp em hạch toán chi phí điện thoại này được không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenngannd93

Trung cấp
4/11/14
104
26
28
30
Nam Định
Em chào mọi người. Mong mọi người giúp đỡ ạ.

Hiện em đang làm kế toán cho công ty bán thiết bị định vị GPS theo Quyết định 48
Đầu vào gồm: + thiết bị GPS ---> em đưa vào tài khoản 156.
+ Thẻ cào điện thoại. ( tháng 01 không có hoá đơn đầu vào, từ tháng 02 trở đi mỗi tháng tầm hơn 9 triệu )
Đầu ra trên hoá đơn ghi :" Thiết bị GPS ABC ( gồm thân máy, sim, phí phần mềm và nạp sim 1 năm) " đơn giá là 3.500.000.
Trong đó, phí phần mềm và nạp sim là 1triệu. Nhưng phí nạp sim này là hàng tháng mình nạp cho bên đó 20.000 - 35.000. Còn lại là phí phần mềm.
Mấy anh, chị, bạn có kinh nghiệm giúp em hạch toán chi phí điện thoại này được không ạ?
Theo mình nghĩ bạn nên cho vào Tk154 sau đó kết chuyển

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Trường hợp này vận dụng TT 200 (TT 133), dựa trên IFRS 15, hạch toán doanh thu từ hợp đồng với khách hàng bao gồm nhiều cấu phần.
Mong chờ giải pháp từ các bạn.

• Like
Reactions: Hắc Nhãn Kính
thanhhaha

thanhhaha

Cao cấp
8/1/11
325
56
28
33
hanoi
cho mình hỏi chút, phí duy trì phần mềm của bạn là trong thời gian bao lâu. bạn có phải trả tiền cho cái phí phần mềm này không, trả cho ai, nhà mạng ah, hi. mình cũng chưa làm về lĩnh vực này nên muốn hỏi kỹ 1 chút.

Hắc Nhãn Kính

Hắc Nhãn Kính

Guest
27/11/15
11
0
1
30
Theo mình nghĩ bạn nên cho vào Tk154 sau đó kết chuyển
Bạn cho mình hỏi là mình kết chuyển hết 1 lần, hay kết chuyển từng tháng 20-30k. Nếu kết chuyển từng tháng thì minhg ghi nhận doanh thu như thế nào?

Hắc Nhãn Kính

Hắc Nhãn Kính

Guest
27/11/15
11
0
1
30
cho mình hỏi chút, phí duy trì phần mềm của bạn là trong thời gian bao lâu. bạn có phải trả tiền cho cái phí phần mềm này không, trả cho ai, nhà mạng ah, hi. mình cũng chưa làm về lĩnh vực này nên muốn hỏi kỹ 1 chút.
À, phí phần mềm là bên mình cung cấp phần mềm cho bên kia. Bên đó thanh toán cho bên mình. Bên mình có 1 trang web riêng. Khi khách hàng mua và đăng kí thì bên mình cung cấp mã đăng nhập để theo dõi. Phí này là 1 năm. Sau 1 năm không gia hạn thì sẽ bị khoá đó bạn.

Sửa lần cuối:
Hắc Nhãn Kính

Hắc Nhãn Kính

Guest
27/11/15
11
0
1
30
Trường hợp này vận dụng TT 200 (TT 133), dựa trên IFRS 15, hạch toán doanh thu từ hợp đồng với khách hàng bao gồm nhiều cấu phần.
Mong chờ giải pháp từ các bạn.
Em đọc mà chưa hiểu rõ lắm. Anh có thể giải thích cho em kĩ hơn được không ạ?

thanhhaha

thanhhaha

Cao cấp
8/1/11
325
56
28
33
hanoi
À, phí phần mềm là bên mình cung cấp phần mềm cho bên kia. Bên đó thanh toán cho bên mình. Bên mình có 1 trang web riêng. Khi khách hàng mua và đăng kí thì bên mình cung cấp mã đăng nhập để theo dõi. Phí này là 1 năm. Sau 1 năm không gia hạn thì sẽ bị khoá đó bạn.
ok. tức là mình hiểu là cái phí quản lý phần mềm trong cái 1 triệu kia chỉ có thời hạn trong vòng 1 năm, còn cái vụ thẻ sim của bạn khả năng từ 20k-35k 1 tháng thì cũng khả năng trong vòng 1 năm. mình hỏi chút nữa là cái thẻ sim của bạn ghi rõ trong hợp đồng là cung cấp là giá trị như trên, hay là khuyến mại đi kèm.

thanhhaha

thanhhaha

Cao cấp
8/1/11
325
56
28
33
hanoi
cái phí nạp sim hàng tháng bạn nạp cho người mua, trong trường hợp hàng tháng bên bạn không nạp vào tài khoản của người mua bằng đúng số tiền như trên, liệu khách hàng có quyền đòi bên bạn không?

Hắc Nhãn Kính

Hắc Nhãn Kính

Guest
27/11/15
11
0
1
30
cái phí nạp sim hàng tháng bạn nạp cho người mua, trong trường hợp hàng tháng bên bạn không nạp vào tài khoản của người mua bằng đúng số tiền như trên, liệu khách hàng có quyền đòi bên bạn không?
Nạp sim là bên mình nạp hàng tháng. Tuỳ theo hàng tháng máy nhận tín hiệu nhiều hay ít thì mình nạp tiền cho máy. Trên hợp đồng bên mình ghi như sau:
- Bên A được sử dụng phần mềm và nạp sim một năm, năm kế tiếp nộp: 1.000.000đ/1 năm/1 thiết bị + Thuế VAT 10%.
- Sau 30 ngày hết hạn sử dụng phần mềm năm đầu tiên nếu bên A không đóng phí phần mềm cho năm thứ 02 thì bên B sẽ xem như khách hàng không sử dụng thiết bị trên nữavà phần mềm sẽ tự xóa tài khoản của thiết bị ra khỏi hệ thống. Và Hợp đồng Số: 011HĐ16-7/HĐKT sẽ được xem như hết hiệu lực.

thanhhaha

thanhhaha

Cao cấp
8/1/11
325
56
28
33
hanoi
tức là tiền nạp sim hàng tháng này có sự thay đổi dao động từ 20k đến 35k hả bạn, việc nạp này phụ thuộc hoàn toàn vào bên bạn hả, thế thì làm sao người mua biết được người ta sẽ được hưởng bao nhiêu trong 1 năm từ cái tiền nạp sim đấy nhỉ, mình nghĩ ít ra tổng nạp sim 1 năm là 1 con số cố định trong 1 tr đó chứ.

Hắc Nhãn Kính

Hắc Nhãn Kính

Guest
27/11/15
11
0
1
30
Nó không có con số cố định bạn ơi. Bên mình chỉ nạp đủ tiền để cho máy nhận và đáp tín hiệu thôi. Nếu hết thì bên mình lại nạp thêm.

thanhhaha

thanhhaha

Cao cấp
8/1/11
325
56
28
33
hanoi
tức là bên mua sẽ không phải bỏ tiền ra để nạp tiền cho sim này hả bạn, mà bên bạn sẽ lo hết ah. Nhưng mà trong năm chả lẽ số tiền nạp thẻ lại ít hơn 1tr ư, trường hợp phí nạp sim kia vượt trên 1 tr kia, thì ai sẽ là người trả thêm, và cụ thể quy định ở công ty bạn ngưỡng vượt là bao nhiêu tiền? (mình có hơi tò mò 1 chút, vì hỏi kỹ nên mới đưa ra phương án đúng được)

• Like
Hắc Nhãn Kính

Hắc Nhãn Kính

Guest
27/11/15
11
0
1
30
Đúng rồi bạn. Bên mua không phải lo chi phí này.( Ngoại trừ 1 số hoá đơn, khách chỉ mua thiết bị, tiền tự nạp). Số tiền nạp thường ít hơn 1 triệu. Mình chưa biết là nếu vượt qua 1 triệu thì ai chịu. Vì công ty mình mới thành lập. Nhưng mà các thiết bị thường nhận ít tín hiệu nên mỗi tháng chỉ nạp cho bên mua khoảng 20k -30k thôi

thanhhaha

thanhhaha

Cao cấp
8/1/11
325
56
28
33
hanoi
thế tức là cái phí phần mềm của bạn kia, ngay tại thời điểm ban đầu cũng không xác định chính xác là bạn sẽ nhận được bao nhiêu tiền cho phí phần mềm trong khoản 1tr. Nguyên nhân là tiền nạp sim hàng tháng của bạn không cố định?

Hắc Nhãn Kính

Hắc Nhãn Kính

Guest
27/11/15
11
0
1
30
Đúng rồi bạn, mình có hỏi phí phần mềm là bao nhiêu thì chỉ kêu là số tiền còn lại là phí phần mềm.

thanhhaha

thanhhaha

Cao cấp
8/1/11
325
56
28
33
hanoi
Theo quan điểm của mình, trong số tiền 3,5 triệu mà bạn đã xuất hóa đơn, thì 2,5 triệu là tiền thân máy và sim sẽ được ghi nhận doanh thu ngay tại thời điểm bàn giao cho người mua, khoản 1 triệu phí phần mềm và phí nạp sim, ghi nhận trên TK 3387, hàng tháng khi bạn chuyển tiền vào sim người ta từ 20 đến 35k, bạn kết chuyển tương ứng 3387 sang 511 bằng đúng số tiền đó, cứ như vậy, đến hết năm kết chuyển toàn bộ phần còn thừa từ 3387 sang 511: doanh thu phí phần mềm. Như vậy, doanh thu của bạn sẽ chia làm 3 phần, 1 phần ghi nhận ngay ban đầu, 1 phần ghi nhận dàn trải trong năm (doanh thu nạp sim), 1 phần doanh thu ghi nhận vào cuối năm kế toán (doanh thu phí phần mềm).

giá vốn sẽ được tập hợp tương ứng với doanh thu nêu trên. giá vốn mình nghĩ bạn sẽ không vướng mắc gì nhiều.

OK, đây là quan điểm của mình, rất mong các anh chị trên diễn đàn đưa ra quan điểm giúp bạn ấy.

• Like
Hắc Nhãn Kính

Hắc Nhãn Kính

Guest
27/11/15
11
0
1
30
Theo quan điểm của mình, trong số tiền 3,5 triệu mà bạn đã xuất hóa đơn, thì 2,5 triệu là tiền thân máy và sim sẽ được ghi nhận doanh thu ngay tại thời điểm bàn giao cho người mua, khoản 1 triệu phí phần mềm và phí nạp sim, ghi nhận trên TK 3387, hàng tháng khi bạn chuyển tiền vào sim người ta từ 20 đến 35k, bạn kết chuyển tương ứng 3387 sang 511 bằng đúng số tiền đó, cứ như vậy, đến hết năm kết chuyển toàn bộ phần còn thừa từ 3387 sang 511: doanh thu phí phần mềm. Như vậy, doanh thu của bạn sẽ chia làm 3 phần, 1 phần ghi nhận ngay ban đầu, 1 phần ghi nhận dàn trải trong năm (doanh thu nạp sim), 1 phần doanh thu ghi nhận vào cuối năm kế toán (doanh thu phí phần mềm).

giá vốn sẽ được tập hợp tương ứng với doanh thu nêu trên. giá vốn mình nghĩ bạn sẽ không vướng mắc gì nhiều.

OK, đây là quan điểm của mình, rất mong các anh chị trên diễn đàn đưa ra quan điểm giúp bạn ấy.
Dạ, em cảm ơn anh. Lúc đầu em cũng nghĩ làm như thế. Nhưng mà em sợ không theo dõi được hết. Nếu vậy chắc em phải làm file excell theo dõi từng hoá đơn hả anh?
Em cảm ơn anh nhiều lắm.

thanhhaha

thanhhaha

Cao cấp
8/1/11
325
56
28
33
hanoi
Hoặc là bạn ghi nhận doanh thu như thế này, ước tính doanh thu phí phần mềm bạn ngay tại thời điểm ban đầu vào TK 511 = 1 tr - 35k x12 tháng. hàng tháng phí nạp thẻ ghi nhận doanh thu như trên. cuối năm tài chính điều chỉnh doanh thu phí phần mềm đã ghi nhận trước đây. áp dụng cách 2 này sẽ đúng chuẩn mực 14 hơn.

• Like
Hắc Nhãn Kính

Hắc Nhãn Kính

Guest
27/11/15
11
0
1
30
Dạ, em cảm ơn #thanhhaha nhiều lắm.

Xem nhiều