Thời hạn lập TK thuế môn bài đối với DN mới thành lập là bao lâu?

• Thread starter Yen chubi
  • Ngày gửi
Y

Yen chubi

Guest
8/10/16
12
2
3
30
Nội dung cv như sau ạ: Công ty e mới thành lập ngày 29/09/2016. Do là được cấp giấy phép KD rơi vào ngày cuối tháng,giám đốc e lại mãi tận hôm mùng 4/10 mới rinh được Giấy phép đăng ký dưới sở kế hoạch và đầu tư về.nên bên e bị chậm nộp tờ khai thuế môn bài,giờ e lên thuế thì xd là chậm nộp tới hôm nay là 8 ngày,xd là bị phạt rồi ạ? Anh chị có cáh nào giúp e giảm mức phạt tiền chậm nộp tờ khai được k ạ/
Chân thành cảm ơn ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
bạn nghĩ chậm 8 ngày thì phạt bao nhiêu mà rối lên thế.
làm cái biên bản, cháu là sơ sinh, thiếu hiểu biết về pháp luật vi, vi phạm lần đầu, nhân thân tốt.....xem cơ quan thuế giải quyết thế nào.

Y

Yen chubi

Guest
8/10/16
12
2
3
30
làm cái biên bản, cháu là sơ sinh, thiếu hiểu biết về pháp luật vi, vi phạm lần đầu, nhân thân tốt.....xem cơ quan thuế giải quyết thế nào.
Dạ tại em có lên thuế hỏi và chi cục thuế bảo cty e nộp chậm tờ khai từ 1 đến 8 ngày và đang nằm trong mức phạt là 400.000 đến 1000.000.ạ tại e mới ra trường nên có nhiều thiếu sót nên mong a chỉ giúp e với ạ:(:(:(

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Nội dung cv như sau ạ: Công ty e mới thành lập ngày 29/09/2016. Do là được cấp giấy phép KD rơi vào ngày cuối tháng,giám đốc e lại mãi tận hôm mùng 4/10 mới rinh được Giấy phép đăng ký dưới sở kế hoạch và đầu tư về.nên bên e bị chậm nộp tờ khai thuế môn bài,giờ e lên thuế thì xd là chậm nộp tới hôm nay là 8 ngày,xd là bị phạt rồi ạ? Anh chị có cáh nào giúp e giảm mức phạt tiền chậm nộp tờ khai được k ạ/
Chân thành cảm ơn ạ!
Phạt làm sao đc nhờ?

Y

Yen chubi

Guest
8/10/16
12
2
3
30
dạ biên bản này chờ có thông báo về xử phạt từ thuế rồi mới làm gửi thuế,hay làm luôn từ thời điểm này ạ?

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
dạ biên bản này chờ có thông báo về xử phạt từ thuế rồi mới làm gửi thuế,hay làm luôn từ thời điểm này ạ?
chờ phạt rồi mới xin chứ chưa phạt thì xin cái gì, đã giả ngố thì phải diễn như thật chứ.

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Vụ này mà thuế nó phạt đc thì chứng tỏ DN quá kém

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Dạ tại e kế toán mới ra trường,chân ướt chân giáo bước chân vào nghề nên cứ đụng đến thuế 1 cái là e lại loáng ngoáng
Kém ko có nghĩa là thuế nó nói gì nghe nấy

Q

quynhhappy

Sơ cấp
20/9/09
3
1
3
hcm
Theo mình hiều thì thời hạn phải kê khai và nộp thuế môn bài là 30 ngày kể từ ngày nhận giấy phép đăng ký KD. ở đâu ra mà phạt chậm nộp?

• Like
Reactions: Yen chubi
H

hoangthanhcc

Guest
2/1/13
4
1
3
39
Binh Duong
Anh bên thuế chắc cũng mới ra trường nhở? Vì theo quy định thì từ lúc nhận được giấy phép kinh doanh đến lúc nộp thủ tục ban đầu là 30 ngày, bao gồm nộp thuế môn bài.

• Like
P

Phan Tường Vi 2310

Trung cấp
19/8/15
167
18
18
30
Ụa sao mới thành lập ngày 29/9 mà bị chậm nộp là sao, nộp thuế MB trong thời hạn 30 ngày mà ta

• Like
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Chân thành cảm ơn ạ!
Mở ngày quy định về nộp thuế môn bài sẽ biết ngay có bị phạt không

• Like
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Chân thành cảm ơn ạ!

Trường hợp người nộp mới thành lập cơ sở kinh doanh nhưng chưa hoạt động sản xuất kinh doanh thì phải khai lệ phí môn bài trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký đầu tư và đăng ký thuế.

• Like
Đ

Đồng Thị Duyên

Guest
9/6/16
22
3
3
31
Nếu cty bạn đã hoạt động (tức là đã phát sinh mua bán) thì thời hạn là ngày cuối cùng của tháng phát sinh hoạt động mua bán đó. Nếu công ty chưa hoạt động thì thời hạn là 30 ngày kể từ ngày cấp giấy chứng nhận kinh doanh. Bạn xem lại cty bạn đang rơi vào TH nào để biết hướng giải quyết nhé!

• Like
Y

Yen chubi

Guest
8/10/16
12
2
3
30
E cảm ơn các anh,chị trong diễn đàn đã tư vấn giúp e ạ!

httrahuong

httrahuong

Trung cấp
1/7/13
93
54
18
TPHCM
Chân thành cảm ơn ạ!
Đọc bài em trễ, chắc giờ này em đã làm xong thủ tục ban đầu, chị có vài cái note cho em:
- Về thời hạn nộp tờ khai các loại thuế, em xem DN mình phải nộp những loại nào thì note ra hạn cuối để nộp, tránh làm trễ, ví dụ: tờ khai tháng ngày 20, tờ khai quý ngày 30 ...
- Về cách làm việc với cán bộ thuế, cái gì không hiểu, không biết nói mai em lên lại, em về hỏi sếp, sau đó về tìm hiểu các thông tư, nghị định, văn bản còn hiệu lực với vụ/ việc đang vướng.
- Với cán bộ thuế, họ cũng như mình, cũng là NV của nhà nước, nên không phải điều gì họ nói đều đúng => giảm bớt tâm lý sợ và đối phó thuế khi mới ra trường.
Chúc em luôn học hỏi tốt!

Y

Yen chubi

Guest
8/10/16
12
2
3
30
Đọc bài em trễ, chắc giờ này em đã làm xong thủ tục ban đầu, chị có vài cái note cho em:
- Về thời hạn nộp tờ khai các loại thuế, em xem DN mình phải nộp những loại nào thì note ra hạn cuối để nộp, tránh làm trễ, ví dụ: tờ khai tháng ngày 20, tờ khai quý ngày 30 ...
- Về cách làm việc với cán bộ thuế, cái gì không hiểu, không biết nói mai em lên lại, em về hỏi sếp, sau đó về tìm hiểu các thông tư, nghị định, văn bản còn hiệu lực với vụ/ việc đang vướng.
- Với cán bộ thuế, họ cũng như mình, cũng là NV của nhà nước, nên không phải điều gì họ nói đều đúng => giảm bớt tâm lý sợ và đối phó thuế khi mới ra trường.
Chúc em luôn học hỏi tốt!
Dạ em cảm ơn chị nhiều ạ.Em sẽ học hỏi theo những gì chị chia sẻ ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA