Mỗi tuần một chuyên đề

Xuất khẩu ủy thác

• Thread starter thuthuy2104
  • Ngày gửi
T

thuthuy2104

Guest
30/6/16
4
0
1
37
Cả nhà có ai làm kế toán ủy thác xuất nhập khẩu giúp mình với ạ.
Mình (Bên B) ký hợp đồng nhận ủy thác xuất khẩu thuốc lá với cty thuốc lá thanh hóa (Bên A) trị giá 7.400usd (chi phí vận chuyển đến cảng là do ben A chịu, còn chi phí còn lại để đến nước ngoài là cty mình chịu). Phí ủy thác là 3.000.000đ chưa VAT. Hợp đồng mình ký với bên nước ngoài (Bên C) là 10.000Usd. Bên A sau khi giao hàng đã xuất hóa đơn GTGT thuế suất 0% cho bên mình và bên mình cũng xuất HĐ phí ủy thác cho bên A
Bên mình thuê 1 cty dịch vụ (Bên D) để chuyển hàng cho Bên C, giá trị là 11.000usd, bên D đã làm tất cả thủ tục hải quan, nộp thuế và xuất cho bên mình hd thuế GTGT 0% và bên mình cũng đã thanh toán hết. Các bút toán hạch toán sẽ như thế nào, cụ thể:
1 - Bên C thanh toán trước cho Bên B : Nợ 112/có 131(C): 10.000USD
2- Khi hàng đã được xuất đi: Nợ 131 (C)/ Có 331 (A): 7.400USD
- Thanh toán cho bên A: Nợ 331(A)/có 112: 7.400USD
3- Chi phí gởi hàng đi : Nợ 641/có 112: 11.000USD
4- Xuất hoá đơn phí ủy thác: Nợ 131 (A)/Có 511,33311: 3.300k
Mình hạch toán như vậy có đúng không? Phần chênh lệch (10.000USD - 7.400USD) xử lý thế nào? và còn bút toán nào nữa không? Mình đang rối quá!

Khóa học Quản trị dòng tiền
thanhhaha

thanhhaha

Cao cấp
8/1/11
325
56
28
33
hanoi
TK 131 bạn chỉ theo dõi phần doanh thu về phí ủy thác xuất khẩu của bên bạn thôi. Các nghiệp vụ như bên C ứng tiền, trả tiền cho bên C, Bên A trả cho bạn, bạn qua đầu TK 138 hoặc 338. Mình chưa hiểu đoạn chênh lệch 10.000 và 7.400 của bạn là như thế nào, tại sao lại có sự chênh lệch như thế này?, ngoài ra chi phí vận chuyển của bạn 11.000, có lẽ bạn viết nhầm ở đoạn này.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Hợp đồng giữa bên bạn và các bên có vẻ là hợp đồng mua đứt bán đoạn hơn là hợp đồng ủy thác xuất khẩu (mỗi bên tự quyết định về giá bán).

T

thuthuy2104

Guest
30/6/16
4
0
1
37
TK 131 bạn chỉ theo dõi phần doanh thu về phí ủy thác xuất khẩu của bên bạn thôi. Các nghiệp vụ như bên C ứng tiền, trả tiền cho bên C, Bên A trả cho bạn, bạn qua đầu TK 138 hoặc 338. Mình chưa hiểu đoạn chênh lệch 10.000 và 7.400 của bạn là như thế nào, tại sao lại có sự chênh lệch như thế này?, ngoài ra chi phí vận chuyển của bạn 11.000, có lẽ bạn viết nhầm ở đoạn này.
Cty mình cũng mới mở thêm mảng Logistic này thôi nên mình cũng chưa có rành lắm. Bên mình ký với cty giao ủy thác là 7.400, còn ký với bên khách hàng nước ngoài để xuất khẩu là 10.000. Cái mình thắc mắc là, thường thì giá trị hàng hóa trên hợp đồng ủy thác và hợp đồng xuất khẩu có bắt buộc phải bằng nhau không???

Cụ thể bên mình phát sinh như sau:
- Ký hợp đồng nhận ủy thác xuất khẩu với bên cty thuốc lá (A): 7.400usd
- Ký hợp đồng xuất khẩu với bên Naru (C): 10.000 Usd(trong đó giá trị thuốc là 7.400, phí vận chuyển là 2.600) (Ah, mình thắc mắc là hợp đồng như vậy liệu có hợp lý không, về chi phí vận chuyển.) Vận chuyển bằng đường biển.
- Sau khi bên A thông báo có hàng bên mình mới làm thủ tục để xuất hàng thì gặp rắc rối là hàng không vận chuyển đường biển được mà phải vận chuyển bằng đường hàng không nên bên mình thuê một cty (D)̉ chuyển hàng đi, phí chuyển hàng tổng cộng là 11.000usd (và đương nhiên là do bên mình chịu vì phải đảm bảo ngày giao hàng).

mình thắc mắc là cái phí 2.600 đó sẽ hạch toán như thế nào, nó có phải là doanh thu bên mình không? và cái chi phí 11.000USD đó bên mình có được ghi nhận là chi phí không?

T

thuthuy2104

Guest
30/6/16
4
0
1
37
Hợp đồng giữa bên bạn và các bên có vẻ là hợp đồng mua đứt bán đoạn hơn là hợp đồng ủy thác xuất khẩu (mỗi bên tự quyết định về giá bán).
DAạ trên thực tế là nó như vậy nhưng do bên e không có chức năng xuất khẩu thuốc lá cho nên không thể xuất khẩu thuốc lá được nên phải làm kiểu nhận ủy thác xuất khẩu. Bởi vậy nên nó mới phát sinh nhiều vấn đề. Bên nghiệp vụ (bộ phận làm dịch vụ khách hàng) đưa cho e bộ hồ sơ để báo cáo thuế và làm sổ sách, giờ e phải làm sao để cho nó hợp lý và đúng nữa hxhxhx...

thanhhaha

thanhhaha

Cao cấp
8/1/11
325
56
28
33
hanoi
Cty mình cũng mới mở thêm mảng Logistic này thôi nên mình cũng chưa có rành lắm. Bên mình ký với cty giao ủy thác là 7.400, còn ký với bên khách hàng nước ngoài để xuất khẩu là 10.000. Cái mình thắc mắc là, thường thì giá trị hàng hóa trên hợp đồng ủy thác và hợp đồng xuất khẩu có bắt buộc phải bằng nhau không???

Cụ thể bên mình phát sinh như sau:
- Ký hợp đồng nhận ủy thác xuất khẩu với bên cty thuốc lá (A): 7.400usd
- Ký hợp đồng xuất khẩu với bên Naru (C): 10.000 Usd(trong đó giá trị thuốc là 7.400, phí vận chuyển là 2.600) (Ah, mình thắc mắc là hợp đồng như vậy liệu có hợp lý không, về chi phí vận chuyển.) Vận chuyển bằng đường biển.
- Sau khi bên A thông báo có hàng bên mình mới làm thủ tục để xuất hàng thì gặp rắc rối là hàng không vận chuyển đường biển được mà phải vận chuyển bằng đường hàng không nên bên mình thuê một cty (D)̉ chuyển hàng đi, phí chuyển hàng tổng cộng là 11.000usd (và đương nhiên là do bên mình chịu vì phải đảm bảo ngày giao hàng).

mình thắc mắc là cái phí 2.600 đó sẽ hạch toán như thế nào, nó có phải là doanh thu bên mình không? và cái chi phí 11.000USD đó bên mình có được ghi nhận là chi phí không?

Mình nghĩ trường hợp này của bạn, bạn chỉ ủy thác xuất khấu số thuốc lá kia thôi, phần chi phí vận chuyển là doanh thu của bên bạn rồi.
Bạn định khoản nghiệp vụ thu hộ chi hộ liên quan đến khoản 7400 kia thì ok nhé, chỉ sửa từ TK 131, thành 138 hoặc 338. báo cho bên giao xuất khấu ủy thác để họ xuất hóa đơn 0% cho khoản 7.400 kia, các khoản thuế liên quan đến số tiền này, bạn ghi nhận trên TK 3388.

Phần doanh thu vận chuyển đây là vận tải quốc tế, chịu thuế 0%, bạn xuất hóa đơn bình thường và ghi nhận doanh thu 511 dịch vụ.

Phần phí hoa hồng, bạn hạch toán doanh thu, xuất hóa đơn bình thường.

Khoản chi phí 11.000 là chi phí vận chuyển của bạn, khoản này rất bất thường, vì rất lớn. Việc chứng minh bạn phải đưa ra lý do, biên bản làm việc của các bên, quyết định của ban giám đốc... bạn ghi nhận khoản này vào TK 632, giá vốn của hoạt động vận chuyển.

T

thuthuy2104

Guest
30/6/16
4
0
1
37
Mình nghĩ trường hợp này của bạn, bạn chỉ ủy thác xuất khấu số thuốc lá kia thôi, phần chi phí vận chuyển là doanh thu của bên bạn rồi.
Bạn định khoản nghiệp vụ thu hộ chi hộ liên quan đến khoản 7400 kia thì ok nhé, chỉ sửa từ TK 131, thành 138 hoặc 338. báo cho bên giao xuất khấu ủy thác để họ xuất hóa đơn 0% cho khoản 7.400 kia, các khoản thuế liên quan đến số tiền này, bạn ghi nhận trên TK 3388.

Phần doanh thu vận chuyển đây là vận tải quốc tế, chịu thuế 0%, bạn xuất hóa đơn bình thường và ghi nhận doanh thu 511 dịch vụ.

Phần phí hoa hồng, bạn hạch toán doanh thu, xuất hóa đơn bình thường.

Khoản chi phí 11.000 là chi phí vận chuyển của bạn, khoản này rất bất thường, vì rất lớn. Việc chứng minh bạn phải đưa ra lý do, biên bản làm việc của các bên, quyết định của ban giám đốc... bạn ghi nhận khoản này vào TK 632, giá vốn của hoạt động vận chuyển.
Cảm ơn bạn nhiều nhé!

Bên A đã xuất hóa đơn GTGT 0% cho mình rồi, mình cũng xuất hóa đơn phí hoa hồng luôn rồi.

Còn khoản doanh thu vận tải quốc tế mình chỉ làm invoice thôi hay cũng xuất hóa đơn GTGT 0% luôn?

Vì cũng chưa nắm rõ được bản chất của những giao dịch này với lại chỉ dựa trên những chứng từ của bộ phận Kinh doanh đưa qua nên mình còn nhiều thắc mắc quá!

thanhhaha

thanhhaha

Cao cấp
8/1/11
325
56
28
33
hanoi
Cảm ơn bạn nhiều nhé!

Bên A đã xuất hóa đơn GTGT 0% cho mình rồi, mình cũng xuất hóa đơn phí hoa hồng luôn rồi.

Còn khoản doanh thu vận tải quốc tế mình chỉ làm invoice thôi hay cũng xuất hóa đơn GTGT 0% luôn?

Vì cũng chưa nắm rõ được bản chất của những giao dịch này với lại chỉ dựa trên những chứng từ của bộ phận Kinh doanh đưa qua nên mình còn nhiều thắc mắc quá!
Bạn tham khảo quy định này trong TT 39
a) Hóa đơn giá trị gia tăng (mẫu số 3.1 Phụ lục 3 và mẫu số 5.1 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này) là loại hóa đơn dành cho các tổ chức khai, tính thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ trong các hoạt động sau:
- Bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ trong nội địa;
- Hoạt động vận tải quốc tế;
- Xuất vào khu phi thuế quan và các trường hợp được coi như xuất khẩu;
- Xuất khẩu hàng hóa, cung ứng dịch vụ ra nước ngoài.
Như vậy, bạn xuất hóa đơn GTGT bình thường đối với hoạt động vận tải quốc tế với thuế xuất 0%, không phân biệt chiều đi, chiều về

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA