Nộp lại báo cáo tài chính!

• Thread starter anhthu3883
  • Ngày gửi
A

anhthu3883

Guest
26/9/16
30
5
8
40
Mình mới về làm cho công ty từ đầu tháng 07/2016 và sếp bảo năm nay xin quyết toán thuế 5 năm. Sau khi xem lại sổ sách thì mình phát hiện rất nhiều vấn đề như sau:
- Năm 2012 - 9/2014: Công ty thành lập. Giám đốc là ông A, con dấu quận Tân Bình. Sổ sách để lại chỉ có Bộ BCTC, hóa đơn. Không có HĐLĐ, bảng lương (trong khi lương mỗi tháng là 80.100.000đ), không có các loại sổ sách khác...Sổ sách bị sai số dư các tài khoản (nhưng không ảnh hưởng lớn đến thuế TNDN)
- Từ tháng 9/2014 - Nay: Giám đốc là ông B, con dấu quận Phú Nhuận. Sổ sách cơ bản là đúng và đủ.
Vậy bây giờ xin quyết toán thì mình:
- Có nên làm lại sổ sách từ 2012 - 2014 không (không có gì ngoài BCTC và hóa đơn, vì nó ảnh hưởng đến số dư các năm sau này). Nếu in lại các sổ sách còn thiếu trong thời gian này thì ông B (sếp hiện tại) có ký và đóng dấu quận Phú Nhuận được không? (giai đoạn này dấu Tân Bình)
Bạn nào giúp mình...Cả tháng nay nghiên cứu vấn đề này nhưng chưa thông...:(:(:(

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
Chời ơi me too... e cũng thế... trước đây DV làm nhưng lúc vào chỉ có mấy báo cáo e lấy về từ mạng E, k có bất cứ sổ sách nào hết, thậm chí mất tờ khai, HĐ đã kê khai những năm trước còn bị mất, khai trùng, sai,... bảng lương k có, E cũng đang có ý định làm lại mà e mới vào nghề tay nghề chưa cứng cái gì cũng k biết, k dạn tay sữa nên k biết ntn, cũng sắp quyết toán thuế rồi mà k có tí sổ sách nào hết. nếu a/c nào biết chỉ hộ e với!

A

anhthu3883

Guest
26/9/16
30
5
8
40
không ai biết vấn đề này sao ạ?

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
help mình cũng mún nộp lại BCTC từ năm 2010 đến 2015 được k nhỉ

A

anhthu3883

Guest
26/9/16
30
5
8
40
help mình cũng mún nộp lại BCTC từ năm 2010 đến 2015 được k nhỉ
nếu công ty bạn chưa có quyết định thanh tra thuế thì cứ vô tư nộp lại thôi. bên mình mới khổ, giờ con dấu cũ lấy đâu ra để đóng bổ sung mấy cái sổ sách, Hợp đồng, bảng lương... còn thiếu nhỉ :(

• Like
Reactions: ken dao and mimibe
A

anhthu3883

Guest
26/9/16
30
5
8
40
Chời ơi me too... e cũng thế... trước đây DV làm nhưng lúc vào chỉ có mấy báo cáo e lấy về từ mạng E, k có bất cứ sổ sách nào hết, thậm chí mất tờ khai, HĐ đã kê khai những năm trước còn bị mất, khai trùng, sai,... bảng lương k có, E cũng đang có ý định làm lại mà e mới vào nghề tay nghề chưa cứng cái gì cũng k biết, k dạn tay sữa nên k biết ntn, cũng sắp quyết toán thuế rồi mà k có tí sổ sách nào hết. nếu a/c nào biết chỉ hộ e với!
theo mình biết thì bạn nên làm lại sổ sách thôi.
- Hóa đơn đã khai mà bị mất, khai trùng... thì khi làm lại bạn lọc ra, coi như không có hóa đơn ấy. Hoặc quay lại cty xuất hóa đơn, xin bản photo đóng dấu + kèm biên bản xác nhận mất hóa đơn. Tổng hợp thuế thừa thiếu bao nhiêu thì nộp bù vào + phạt chậm nộp 0.05%/ngày, phần chi phí thuế TNDN thì lấy chi phí bù vào...
- Tờ khai mất thì lên mạng down xuống in lại
- Bảng lương làm lại, giả chữ ký ký vô (chú ý, chữ ký phải giống nhau đối với từng người)
Cơ bản là bạn còn con dấu thì làm lại được hết. Bên mình đổi con dấu rồi :confused::confused::confused:

• Like
Reactions: ttta92
mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
nếu công ty bạn chưa có quyết định thanh tra thuế thì cứ vô tư nộp lại thôi. bên mình mới khổ, giờ con dấu cũ lấy đâu ra để đóng bổ sung mấy cái sổ sách, Hợp đồng, bảng lương... còn thiếu nhỉ :(

cái con dấu ý về sau thanh tra thuế nó soi kĩ vậy hả bạn, bên mình thay đồi đkkd năm 2013 1 lần nhưng là thay đổi người góp vốn (vì cty cổ phần) nên cũng chả biết con dấu có thay đổi gì k nữa, haizzz, mình chả để ý cái đó đâu

ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
cái con dấu ý về sau thanh tra thuế nó soi kĩ vậy hả bạn, bên mình thay đồi đkkd năm 2013 1 lần nhưng là thay đổi người góp vốn (vì cty cổ phần) nên cũng chả biết con dấu có thay đổi gì k nữa, haizzz, mình chả để ý cái đó đâu
Đâu sao đâu bạn! trên con dấu chỉ thể hiện "1. loại hình cty, 2. mã số thuế, 3. Tên quận (địa chỉ trụ sở)", thay đổi người góp vốn k liên quan con dấu trừ khi thay đổi trụ sở dẫn đến thay đổi tên quận, mst, thay đổi loại hình cty thì mới có vấn đề bạn ah!

• Like
Reactions: mimibe
ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
theo mình biết thì bạn nên làm lại sổ sách thôi.
- Hóa đơn đã khai mà bị mất, khai trùng... thì khi làm lại bạn lọc ra, coi như không có hóa đơn ấy. Hoặc quay lại cty xuất hóa đơn, xin bản photo đóng dấu + kèm biên bản xác nhận mất hóa đơn. Tổng hợp thuế thừa thiếu bao nhiêu thì nộp bù vào + phạt chậm nộp 0.05%/ngày, phần chi phí thuế TNDN thì lấy chi phí bù vào...
- Tờ khai mất thì lên mạng down xuống in lại
- Bảng lương làm lại, giả chữ ký ký vô (chú ý, chữ ký phải giống nhau đối với từng người)
Cơ bản là bạn còn con dấu thì làm lại được hết. Bên mình đổi con dấu rồi :confused::confused::confused:
Bạn ơi mình mới vào nghề, dụ "phần chi phí thuế TNDN thì lấy chi phí bù vào" là như thế nào vậy bạn?
Còn tờ khai down lại như thế nào chỉ mình với!

K

ken dao

Trung cấp
13/8/16
82
14
8
35
cty thuê kt về để giải quyết những sai sót của kế toán trước, nhiệm vụ của mình là rà soát lại và lên phương án điều chỉnh những sai sót
nếu quá sức thì bỏ cuộc,
hic hic

K

Khương Vân

Sơ cấp
17/9/16
20
5
3
30
về con dấu thì bạn đi khắc lại con dấu thôi, khắc lại đơn giản mà

A

anhthu3883

Guest
26/9/16
30
5
8
40
thay đổi người đại diện thì con dấu không thay đổi đâu bạn. Chỉ thay đổi quận (cụ thể là chi cục thuế quản lý), tên cty, loại hình cty thì con dấu mới phải thay đổi thôi

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: mimibe
A

anhthu3883

Guest
26/9/16
30
5
8
40
Bạn ơi mình mới vào nghề, dụ "phần chi phí thuế TNDN thì lấy chi phí bù vào" là như thế nào vậy bạn?
Còn tờ khai down lại như thế nào chỉ mình với!
bạn vào tài khoản công ty trên kekhaithue ấy, chọn thời gian bạn muốn download lại tờ khai là được. Nó lưu lại hết

A

anhthu3883

Guest
26/9/16
30
5
8
40
cty thuê kt về để giải quyết những sai sót của kế toán trước, nhiệm vụ của mình là rà soát lại và lên phương án điều chỉnh những sai sót
nếu quá sức thì bỏ cuộc,
hic hic
Thực ra mình đã làm lại hết sổ sách rồi, không sợ vụ nộp lại BCTC, chỉ sợ sổ sách cũ không có con dấu cũ để đóng lại thôi bạn ạ. không biết đóng dấu mới thuế nó có kiếm chuyện không nữa. Nó chỉ cần bóc chi phí lương thôi là công ty tớ đi tong rồi

A

anhthu3883

Guest
26/9/16
30
5
8
40
Đâu sao đâu bạn! trên con dấu chỉ thể hiện "1. loại hình cty, 2. mã số thuế, 3. Tên quận (địa chỉ trụ sở)", thay đổi người góp vốn k liên quan con dấu trừ khi thay đổi trụ sở dẫn đến thay đổi tên quận, mst, thay đổi loại hình cty thì mới có vấn đề bạn ah!
đúng rồi, con dấu cũ của cty mình quận Tân Bình, dấu mới là quận Phú Nhuận nên đang đau đầu đây bạn. Chơi liều đóng vào thì thuế nó có soi không ta????

ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
đúng rồi, con dấu cũ của cty mình quận Tân Bình, dấu mới là quận Phú Nhuận nên đang đau đầu đây bạn. Chơi liều đóng vào thì thuế nó có soi không ta????
Bạn ơi nếu đã chấp nhận nộp lại tức là cơ quan thuế họ cũng biết mình nộp lại thì việc con dấu cũ k còn là đương nhiên, mình đang đường đường chính chính nộp lại bctc mà chứ đâu phải nộp lén đâu mà sợ họ phát hiện con dấu mới cũ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA