Chenh lech ti gia

• Thread starter Songgiang64
  • Ngày gửi
S

Songgiang64

Guest
24/10/16
1
0
1
26
Dạ Web kế toán cho e hỏi.Khi mà mình rút tiền gửi ngân hàng về nhập quỹ tiền mặt thì có phát sinh chênh lệch tỷ giá ko ạ.Và vì sao lại ko phát sinh chênh lệch tỷ giá.Mong hội giải thích rõ cho e hiểu

Khóa học Quản trị dòng tiền
Spentec paint

Spentec paint

Cao cấp
26/7/16
375
87
28
Đà Nẵng
tiền gửi là vnd thì rút ra cũng là vnd thì đương nhiên ko c.lech rồi.

leshin

leshin

Cao cấp
11/10/16
728
146
43
Ý b là rút ngoại tệ à. Khi phát sinh khoản ngoại tệ, do KH thanh toán nợ, chuyển khoản thì b đã ghi chênh lệch tỷ giá rồi nên khi rút tiền về không phải ghi chênh lệch nữa.

L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
Dạ Web kế toán cho e hỏi.Khi mà mình rút tiền gửi ngân hàng về nhập quỹ tiền mặt thì có phát sinh chênh lệch tỷ giá ko ạ.Và vì sao lại ko phát sinh chênh lệch tỷ giá.Mong hội giải thích rõ cho e hiểu
Y ban la rut USD tien mat dung ko b, cai nay ko co phat sinh chenh lech, nhung cuoi nam phai danh gia lai se phat sinh chenh lech

Nguyễn Văn Toản_301

Nguyễn Văn Toản_301

Ktoán - người giúp các con số trở nên mềm mại hơn!
20/5/16
264
86
28
33
Hà Nội
Quan điểm của mình trong trường hợp này là ko phát sinh chênh lệch tỷ giá do xét về tổng thể, tiền của doanh nghiệp chỉ chuyển từ túi bên này sang túi bên kia mà thôi, đây hoàn toàn ko phát sinh giao dịch thanh toán hay trao đổi, quy đổi ra một đơn vị tiền tệ nào cả. Vì vậy, không thể phát sinh chênh lệch tỷ giá. Tuy nhiên quan điểm này lại ko phù hợp với thông tư 200 do thông tư 200 ko cấm việc xác định chênh lệch tỷ giá trong các trường hợp chuyển tiền mặt ngoại tệ vào tài khoản ngân hàng, hay chuyển tiền ngoại tệ từ ngân hàng này sang ngân hàng khác. Vì vậy, trường hợp này mình vẫn đang cố hiểu và coi nó là trường hợp quy ước là như vậy mình cần phải nhớ. Điểm này bạn có thể đọc trong điều hướng dẫn hạch toán tài khoản 111

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Chênh lệch tỷ giá chỉ phát sinh khi có sự chuyển đổi giữa VND vµ các ngoại tệ khác hoặc phát sinh trong trường hợp phải đánh giá lại tỷ giá khi hạch toán thường vào cuối năm vì vậy khi bạn rút ngoài tên từ TK ngân hàng về TK tiền mặt cũng là ngoại tệ bán không phát sinh chênh lệch tỷ giá hoặc ngược lại. tuy nhiên nếu bạn rút ngoại tệ mà chuyển thành tiền vnđ nhập TK tiền mặt thì sẽ phát sinh chênh lệch tỷ giá do việc tỷ giá khi gửi vào vµ khi rút ra có chênh lệch

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA