Hàng về trước, hoa đơn về sau, phải xuất HĐ cho khách hàng trước khi nhận được HĐ đầu vào

• Thread starter Đặng Việt Anh Thảo
  • Ngày gửi
Đặng Việt Anh Thảo

Đặng Việt Anh Thảo

Guest
21/10/16
8
0
1
30
Chào các anh chị.
Em có một thắc mắc ko biết xử lý như thế nào mong anh chị giúp em.
Khi kiểm tra HĐ đầu vào của tháng 2 thì e thấy 1 HĐ xuất ngày 1/2, nhưng nhập kho, PC ngày 24/1, ngày 24/1 cũng xuất HĐ đầu ra cho KH số hàng hóa đó. vậy theo HĐ thì hàng chưa về mà đã xuất thì không được, có cách nào xử lý cho hợp lý khoản này ko ạ.
Em phân vân quá, kế toán cũ chỉ để lại như vậy, HĐ <20tr nên cũng không thấy hợp đồng.
Mong anh chị giúp em

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đặng Việt Anh Thảo

Đặng Việt Anh Thảo

Guest
21/10/16
8
0
1
30
không ai giúp em với ạ

A

Anh 007

Guest
16/11/16
8
0
1
30
Theo mình biết thì trường hợp này nên làm lại hợp đồng, biên bản giao hàng và phiếu nhập kho trước ngày xuất bán.

T

Thanh Tam 87 12

Trung cấp
26/10/16
131
21
18
36
Quan trọng là có thực nhập trước ngày xuất là được, còn hóa đơn đầu vào về trước hay về sau, hay không có thì không sao cả

K

ketoantv

Guest
14/11/10
28
2
3
34
Trà Vinh
Trường hợp của bạn giống như nhà cung cấp quên xuất hóa đơn trong tháng 1, bạn nhập kho tháng 1 nhưng khai thuế trong tháng 2 thì vẫn được (nếu hóa đơn có thuế). Như vậy chỉ cần phiếu nhận hàng, phiếu nhập kho, phiếu giao hàng trong ngày 24/1 thì vẫn OK

Đặng Việt Anh Thảo

Đặng Việt Anh Thảo

Guest
21/10/16
8
0
1
30
Trường hợp của bạn giống như nhà cung cấp quên xuất hóa đơn trong tháng 1, bạn nhập kho tháng 1 nhưng khai thuế trong tháng 2 thì vẫn được (nếu hóa đơn có thuế). Như vậy chỉ cần phiếu nhận hàng, phiếu nhập kho, phiếu giao hàng trong ngày 24/1 thì vẫn OK
vậy 24/1 mình HT
nhận hàng: N156/C331
1/2 nhận HĐ: N133/C331
thanh toán: N331/C111
Được ko bn, và ngày 24/1 mình xuất HĐ cho khách thì có ghi nhận thuế đầu ra ko

T

Thanh Tam 87 12

Trung cấp
26/10/16
131
21
18
36
Đầu ra thì không được hoãn mà xuất cái là phải ghi nhận luôn, đầu vào thì bạn quên kê khai hay kê khai chậm thì thuế càng quý bạn

N

Ngocanh.

Guest
26/9/16
63
1
8
36
Lấy phiếu xuất kho bên nhà cung cấp đúng ngày bên bạn xuất hàng ra, ghi Nợ TK 331, rồi khi hóa đơn về thì bạn thanh toán tiền hàng và tiền thuế. Làm hợp đồng ghi Thanh toán chậm trong vòng bao nhiêu ngày. cái này thương mại hay gặp mà. Hàng về trước hóa đơn về sau!

Đặng Việt Anh Thảo

Đặng Việt Anh Thảo

Guest
21/10/16
8
0
1
30
Lấy phiếu xuất kho bên nhà cung cấp đúng ngày bên bạn xuất hàng ra, ghi Nợ TK 331, rồi khi hóa đơn về thì bạn thanh toán tiền hàng và tiền thuế. Làm hợp đồng ghi Thanh toán chậm trong vòng bao nhiêu ngày. cái này thương mại hay gặp mà. Hàng về trước hóa đơn về sau!
vậy 24/1 mình HT

N

Ngocanh.

Guest
26/9/16
63
1
8
36
minh cung lam nhu the day!Ban van ghi nhan thue dau ra vào thang 1, vì bạn nhạp hang vào 24/1 mà, còn 1/2 hóa đơn mới về mình mới thanh toán! Hạch toan như thường b a!

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Chào các anh chị.
Em có một thắc mắc ko biết xử lý như thế nào mong anh chị giúp em.
Khi kiểm tra HĐ đầu vào của tháng 2 thì e thấy 1 HĐ xuất ngày 1/2, nhưng nhập kho, PC ngày 24/1, ngày 24/1 cũng xuất HĐ đầu ra cho KH số hàng hóa đó. vậy theo HĐ thì hàng chưa về mà đã xuất thì không được, có cách nào xử lý cho hợp lý khoản này ko ạ.
Em phân vân quá, kế toán cũ chỉ để lại như vậy, HĐ <20tr nên cũng không thấy hợp đồng.
Mong anh chị giúp em

Không sao đâu bạn, chủ yếu là khi nhập hàng có đủ căn cứ là được. Rất nhiều bạn hiểu: Chứng từ Kế toán là Hóa đơn cách hiểu đó không đúng.

H

hongphung87

Trung cấp
6/6/14
64
14
8
Hà Nội
Thông thường đối với doanh nghiệp thương mại thì khi nhận đc hàng đồng nghĩa với việc nhận đầy đủ chứng từ gồm: Hóa đơn, phiếu xuất kho, biên bản bàn giao,....
Trường hợp hóa đơn về chậm chỉ có thể giải thích bằng việc tránh rủi ro thất lạc hóa đơn trong khi vân chuyển nên sẽ gửi sau dẫn đến hóa đơn về chậm so với hàng (nhưng ngày trên hóa đơn vẫn phải đúng ngày bên bán xuất kho đi)
Như vậy trường hợp của bạn nên xử lý bằng cách:
1. Hủy hóa đơn đã xuất bán cho khách hàng và xuất lại bằng hóa đơn khác theo đúng quy định hoặc
2. Ký lại hợp đồng với NCC, điều khoản chặt chẽ và rõ ràng về việc: thời gian giao hàng, thời gian nhận hóa đơn, chứng từ cho hàng đi đường (Phiếu xuất kho kiêm lệnh vận chuyển). Sau khi giao nhận đủ mới xuất hóa đơn.
Theo mình như vậy sẽ hợp lý hơn.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Thông thường đối với doanh nghiệp thương mại thì khi nhận đc hàng đồng nghĩa với việc nhận đầy đủ chứng từ gồm: Hóa đơn, phiếu xuất kho, biên bản bàn giao,....
Trường hợp hóa đơn về chậm chỉ có thể giải thích bằng việc tránh rủi ro thất lạc hóa đơn trong khi vân chuyển nên sẽ gửi sau dẫn đến hóa đơn về chậm so với hàng (nhưng ngày trên hóa đơn vẫn phải đúng ngày bên bán xuất kho đi)
Như vậy trường hợp của bạn nên xử lý bằng cách:
1. Hủy hóa đơn đã xuất bán cho khách hàng và xuất lại bằng hóa đơn khác theo đúng quy định hoặc
2. Ký lại hợp đồng với NCC, điều khoản chặt chẽ và rõ ràng về việc: thời gian giao hàng, thời gian nhận hóa đơn, chứng từ cho hàng đi đường (Phiếu xuất kho kiêm lệnh vận chuyển). Sau khi giao nhận đủ mới xuất hóa đơn.
Theo mình như vậy sẽ hợp lý hơn.

Không cần: ( ..Hủy hóa đơn đã xuất bán cho khách hàng và xuất lại bằng hóa đơn khác ... Sau khi giao nhận đủ mới xuất hóa đơn...)
Có hàng bán ( Có nguồn gốc HH ) thì xuất Hóa đơn. Việc HĐ về chậm là trách nhiệm của bên bán ( Xuất HĐ không đúng thời điểm ) bên mua không ảnh hưởng gì.

K

ketoantv

Guest
14/11/10
28
2
3
34
Trà Vinh
vậy 24/1 mình HT
hi Đặng Việt Anh Thảo
Mình sẽ hạch toán như vậy và ghi nhận thuế đầu ra lúc bạn xuất hóa đơn bán luôn nhé

H

hongphung87

Trung cấp
6/6/14
64
14
8
Hà Nội
Không cần: ( ..Hủy hóa đơn đã xuất bán cho khách hàng và xuất lại bằng hóa đơn khác ... Sau khi giao nhận đủ mới xuất hóa đơn...)
Có hàng bán ( Có nguồn gốc HH ) thì xuất Hóa đơn. Việc HĐ về chậm là trách nhiệm của bên bán ( Xuất HĐ không đúng thời điểm ) bên mua không ảnh hưởng gì.
Trường hợp này hủy hóa đơn cũng không được nữa rồi vì hóa đơn bán ra mua vào đều đã phát sinh và kê khai nhưng theo mình vẫn cần phải làm hợp đồng và yêu cầu bên bán cung cấp phiếu xuất kho kiêm vận chuyển để chứng minh là hàng đúng nguồn gốc. Bên bán làm sai thì bên bán chịu trách nhiệm là điều đương nhiên. Nhưng bên mua biết sai mà không có đủ chứng từ chứng minh thì quyết toán rất dễ bị loại ra.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Trường hợp này hủy hóa đơn cũng không được nữa rồi vì hóa đơn bán ra mua vào đều đã phát sinh và kê khai nhưng theo mình vẫn cần phải làm hợp đồng và yêu cầu bên bán cung cấp phiếu xuất kho kiêm vận chuyển để chứng minh là hàng đúng nguồn gốc. Bên bán làm sai thì bên bán chịu trách nhiệm là điều đương nhiên. Nhưng bên mua biết sai mà không có đủ chứng từ chứng minh thì quyết toán rất dễ bị loại ra.

Đúng là bên bán phải : (..cung cấp phiếu xuất kho kiêm vận chuyển để chứng minh là hàng đúng nguồn gốc...) Hay BB giao nhận HH để bên mua có căn cứ nhập HH đó vào và xuất bán cho người khác, vì vậy ở #12 mình mới nói: (... khi nhập hàng có đủ căn cứ là được ..)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA