Những công việc cuối năm cần làm về BHXH

• Thread starter Nhài Trần
  • Ngày gửi
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
ban ơi cho mình hỏi là lương tối thiểu mình điều chỉnh để đóng bhxh 2017 là 3.750.000 hay 4.012.500 vậy
Nếu nhân viên đều là đã qua đào tạo thì 4.012.500(dành cho vùng 1) nhé
Lúc trước mình đi điều chỉnh, cơ quan BHXH có bảo là nếu chưa qua đào tạo thì doanh nghiệp tự đào tạo nên phải báo hết mức lương tối thiểu + 7%

• Like
Reactions: lapbitas
Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mimivi

Guest
21/9/16
72
4
8
32
Nếu nhân viên đều là đã qua đào tạo thì 4.012.500(dành cho vùng 1) nhé
Lúc trước mình đi điều chỉnh, cơ quan BHXH có bảo là nếu chưa qua đào tạo thì doanh nghiệp tự đào tạo nên phải báo hết mức lương tối thiểu + 7%
thanks bạn, bạn có thể cho mình hỏi thêm chút là với mức lương tăng thế này mình có cần làm lại hợp đồng lao động k hay chỉ cần quyết định tăng lương là đủ?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Sao lại thường chỉ cho 6 tháng nhỉ? Theo mình được biết thời gian gia hạn tùy đơn vị, 3, 6, 9, 12 tháng đều được mà (tối đa ko quá 1 năm)
Bạn có thể trích quy định ra được không, vì cái này để bảo hiểm hạn chế việc doanh nghiệp nợ BHXH

H

H.Dat

Trung cấp
20/7/16
55
10
8
35
Cho em hỏi ké với ạ, tháng 01/2017 em có 2 lao động báo tăng, nhưng 01/2017 phải điều chỉnh lại lương. Vậy mình điều chỉnh lương rồi báo tăng lao động hay sao ạ, các anh chị biết cỉ giúp dùm em.

ViettaxConsultant

ViettaxConsultant

Guest
27/10/16
9
1
3
49
Bạn có thể trích quy định ra được không, vì cái này để bảo hiểm hạn chế việc doanh nghiệp nợ BHXH

Công văn 2387/BHXH-QLT BHXH Hà Nội có hướng dẫn vậy:

2. Về hồ sơ cấp thẻ BHYT năm 2017.
Giá trị sử dụng ghi trên thẻ BHYT: thẻ BHYT có giá trị sử dụng tùy đặc thù của từng đơn vị sử dụng lao động, cơ quan bảo hiểm xã hội cấp thẻ BHYT có giá trị sử dụng 3 tháng, 6 tháng, 12 tháng, tối đa không quá một năm (theo năm tài chính)

Còn nếu doanh nghiệp thường xuyên nợ tiền BHXH hoặc tăng giảm nhiều trong năm thì BH chỉ cho 3-6 tháng là đúng rồi :D

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Công văn 2387/BHXH-QLT BHXH Hà Nội có hướng dẫn vậy:

Còn nếu doanh nghiệp thường xuyên nợ tiền BHXH hoặc tăng giảm nhiều trong năm thì BH chỉ cho 3-6 tháng là đúng rồi :D
Theo như bạn ghi nhé: thẻ BHYT có giá trị sử dụng tùy đặc thù của từng đơn vị sử dụng lao động, cơ quan bảo hiểm xã hội cấp thẻ BHYT
Như vậy là vẫn do cơ quan BHXH :p

N

Nhài Trần

Trung cấp
22/10/16
134
12
18
Được gia hạn tự động :)
A ơi cho e hỏi với ạ
Nếu DN e k nợ tiền BHXH quá 3 tháng thì bên BHXH tự động gia hạn cho DN đúng k ạ?
Sao e vừa alo a quản lý BHXH bên e thì a ấy bảo e vẫn phải nộp đề nghị cấp thẻ ạ

ViettaxConsultant

ViettaxConsultant

Guest
27/10/16
9
1
3
49
A ơi cho e hỏi với ạ
Nếu DN e k nợ tiền BHXH quá 3 tháng thì bên BHXH tự động gia hạn cho DN đúng k ạ?
Sao e vừa alo a quản lý BHXH bên e thì a ấy bảo e vẫn phải nộp đề nghị cấp thẻ ạ

Được tự động gia hạn đó bạn.
Tuy nhiên bạn cứ nộp cái đề nghị cấp thẻ, có mất thời gian mấy đâu mà còn tránh đc bên bảo hiểm bỏ sót mình. Kèm cả danh sách tham gia bảo hiểm liên tục để đảm bảo quyền lợi cho anh chị em
Nộp nhanh đi bạn không mai hết hạn rồi lại chậm có thẻ

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
A ơi cho e hỏi với ạ
Bạn ở quận nào thế?

N

Nhài Trần

Trung cấp
22/10/16
134
12
18
Được tự động gia hạn đó bạn.
Tuy nhiên bạn cứ nộp cái đề nghị cấp thẻ, có mất thời gian mấy đâu mà còn tránh đc bên bảo hiểm bỏ sót mình. Kèm cả danh sách tham gia bảo hiểm liên tục để đảm bảo quyền lợi cho anh chị em
Nộp nhanh đi bạn không mai hết hạn rồi lại chậm có thẻ
Ơ đã hết hạn rồi ạ? e cứ tg đến 31/12/2016 mới hết hạn nộp ạ?
Bên mình BHXH bảo bên DN phải làm chứ BH lsao mà nhớ hết đc DN có bnhiu ng tham gia BH mà gia hạn :(
Với cho e hỏi luôn là làm đề nghị trên phần mềm đc k ạ?
Em cảm ơn

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Bên mình BHXH bảo bên DN phải làm chứ BH lsao mà nhớ hết đc DN có bnhiu ng tham gia BH mà gia hạn :(
Em cảm ơn
Ý chị ấy là e cứ làm cho chắc chắn ấy. Giờ làm thủ tục là ok r. Mắc công sau này hok tự gia hạn (do BHXH bỏ sót) thì e lại phải nộp hồ sơ gia hạn thẻ thì hơi muộn :D

ViettaxConsultant

ViettaxConsultant

Guest
27/10/16
9
1
3
49
Em cảm ơn

Hạn nộp chậm nhất 15 ngày trước khi hết hạn thẻ cũ nhé bạn :D Bạn có EFY thì làm tờ khai rồi nộp trên đó luôn

A

anhnguyen2109

Sơ cấp
10/12/16
17
0
1
29
ac ơi, e nộp muộn gia hạn thẻ có bị phạt ko ak :/
Nộp mẫu d01b-ts có cần kèm với danh sách đề nghị ko ak?

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
ac ơi, e nộp muộn gia hạn thẻ có bị phạt ko ak :/
Nộp mẫu d01b-ts có cần kèm với danh sách đề nghị ko ak?
Kèm thêm chứng từ nộp tiền. Trong thời gian người lao động chưa được cấp thẻ BHYT nếu có phát sinh chi phí khám chữa bệnh đơn vị phải hoàn toàn chịu trách nhiệm. Chứ không bị phạt.

A

anhnguyen2109

Sơ cấp
10/12/16
17
0
1
29
Kèm thêm chứng từ nộp tiền. Trong thời gian người lao động chưa được cấp thẻ BHYT nếu có phát sinh chi phí khám chữa bệnh đơn vị phải hoàn toàn chịu trách nhiệm. Chứ không bị phạt.

thế là ko cần danh sách đề nghị ak?
công ty e nộp bảo hiểm đến tháng 11 thì unc nộp bảo hiểm tháng 11 ak, hay là tất cả các tháng trong năm ak

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA