Tỷ giá hạch toán bán hàng theo thông tư 200

• Thread starter Ms.Loan
  • Ngày gửi
M

Ms.Loan

Guest
21/4/16
4
1
3
33
Các anh/chị cho em hỏi với ạ, cty e đang hạch toán theo thông tư 200. bên e có xuất khẩu hàng. e muốn hỏi 1 chút về tỷ giá, e đang rối chỗ này quá ạ. huhu.
em có tham khảo theo thông tư 200, trường hợp khách hàng đã ứng trước 1 phần tiền hàng, cần xác định doanh thu tương ứng với giá trị đã ứng trước để ghi nhận theo đúng tỷ giá đã ghi ngày nhận trước tiền, còn doanh thu tương ứng phần chưa ứng trước sẽ sử dụng tỷ giá thực tế ngày giao dịch là tỷ giá mua tại ngân hàng mà doanh nghiệp chỉ định khách hàng thanh toán.
Em muốn hỏi tỷ giá thực tế ngày giao dịch của ngân hàng mình chỉ định khách thanh toán thì tham khảo ở đâu ạ? có phải xem trên tỷ giá mua được niêm yết trên trang Web của ngân hàng đó không ạ? em xem trên hệ thống ngân hàng niêm yết thì tỷ giá là 22.510, nhưng khi bên e bán USD cho ngân hàng họ bán cho với tỷ giá 22.290.
Các anh/chị cho em hỏi e phải hạch toán doanh thu theo tỷ giá 22.510 hay 22.290 ạ?
Nếu e hạch toán theo tỷ giá 22.510 mà trong cùng ngày mình lại bán với tỷ giá 22.290, thì phần chênh lệch tỷ giá thì có vô lý không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Phạm Hoàng An

Cao cấp
5/1/16
370
130
43
Tỷ giá mua tham khảo trên web ngân hàng là đúng rồi bạn. Tỷ giá mua ngân hàng sẽ niêm yết ở nhiều thời điểm trong 1 ngày nên có sự khác nhau. Ngoài ra,
Nợ 131: tỷ giá mua 1 (22510)
Có 511:
Khi xuất ngoại tệ:
Nợ 1121: Tỷ giá mua 2: (22290)
Có 1122: Tỷ giá xuất ngoại tệ (theo phương pháp BQ)
CLTG
=> Phần CLTG này là bình thường.
Trừ khi bên bạn có hợp đồng mua bán ngoại tệ giao ngay với ngân hàng thì Tỷ giá mua 1=tỷ giá mua 2= tỷ giá hợp đồng.

M

Ms.Loan

Guest
21/4/16
4
1
3
33
Tỷ giá mua tham khảo trên web ngân hàng là đúng rồi bạn. Tỷ giá mua ngân hàng sẽ niêm yết ở nhiều thời điểm trong 1 ngày nên có sự khác nhau. Ngoài ra,
Nợ 131: tỷ giá mua 1 (22510)
Có 511:
Khi xuất ngoại tệ:
Nợ 1121: Tỷ giá mua 2: (22290)
Có 1122: Tỷ giá xuất ngoại tệ (theo phương pháp BQ)
CLTG
=> Phần CLTG này là bình thường.
Trừ khi bên bạn có hợp đồng mua bán ngoại tệ giao ngay với ngân hàng thì Tỷ giá mua 1=tỷ giá mua 2= tỷ giá hợp đồng.

Em cám ơn bác nhiều ạ. ^^ May quá, e cứ rối tinh mù mấy ngày nay, em mới làm bên mảng XNK này. hic hic

• Like
Reactions: Phạm Hoàng An
H

heroofdark5

Nothing!
14/9/11
18
11
3
Hồ Chí Minh
Tặng bạn cách hoạch toán tỷ giá theo thông tư 200.

R

Rosemary Phạm

Guest
6/12/16
10
0
1
39
Mình vừa làm công ty nước ngoài nên bị lúng túng phần ngoại tệ! Cả nhà có thể chỉ giáo dùm mình được ko ah?Tài khoản tiền gửi ngân hàng (USD) thì khi mình nhận sao kê ngân hàng thì thể hiện tiền USD, vậy hạch toán vào phần mềm kế toán cũng hạch toán USD hay là phải chuyển sang VND ah? XIn cám ơn cả nhà

S

sneezes_k

Trung cấp
10/2/16
89
22
8
31
Mình vừa làm công ty nước ngoài nên bị lúng túng phần ngoại tệ! Cả nhà có thể chỉ giáo dùm mình được ko ah?Tài khoản tiền gửi ngân hàng (USD) thì khi mình nhận sao kê ngân hàng thì thể hiện tiền USD, vậy hạch toán vào phần mềm kế toán cũng hạch toán USD hay là phải chuyển sang VND ah? XIn cám ơn cả nhà
Phải đổi qua VND chứ bạn, trừ trường hợp bên bạn hạch toán theo USD, đc các cơ quan nhà nc cho phép,... (chỉ dành cho cty lớn, cty đa quốc gia thôi)
CÒn lại hạch toán sổ sách theo VN hết,
Bên bạn làm theo QĐ 48 thì theo dõi thêm nguyên tệ USD ở tk ngoài bảng nữa, còn theo TT200 thì khỏi cần ^^

• Like
Reactions: Rosemary Phạm
R

Rosemary Phạm

Guest
6/12/16
10
0
1
39
Phải đổi qua VND chứ bạn, trừ trường hợp bên bạn hạch toán theo USD, đc các cơ quan nhà nc cho phép,... (chỉ dành cho cty lớn, cty đa quốc gia thôi)
Bên bạn làm theo QĐ 48 thì theo dõi thêm nguyên tệ USD ở tk ngoài bảng nữa, còn theo TT200 thì khỏi cần ^^
Hiện tại mình làm theo thông tư 200, vậy là chuyển đổi hết qua VND ah bạn! Cám ơn bạn nhé!

R

Rosemary Phạm

Guest
6/12/16
10
0
1
39
hic, bạn ơi, vậy cuối tháng mình đối chiếu số dư thì sao ah. Mình lấy tỷ giá nào để quy đổi và đối chiếu ah?:(:(

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA