Anh/chị giúp em với : hóa đơn chứng từ phát sinh trong kì kế toán tạm ngừng kinh doanh.

• Thread starter Nguyễn Maitgth
  • Ngày gửi
N

Nguyễn Maitgth

Guest
24/11/16
16
2
3
31
Chào anh/chị giúp em với
C:\Users\ACCA\AppData\Local\Temp\msohtmlclip1\01\clip_image001.gif
J
Công ty em có ngừng hoạt động quý 2/2016
Trong thời gian đó có phát sinh môt số hóa đơn, chứng từ thanh toán bằng tài khoản ngân hàng của công ty.
Khi làm sổ em không biết làm thế nào?
Em vẫn phản ánh. Nhưng cuối năm không cho vào chi phí hoạch toán thuế.
Em làm vậy có đúng không ?
Cuối năm có kết chuyển ,thì nên kết chuyển chi phí này sang tài khoản nào?
Cảm ơn anh/chị đã đọc và giúp đỡ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

THUYSY1982

Guest
20/10/16
18
10
3
41
Vẫn làm và k/c như bình thường. Để tiện theo dõi tạo 1 tk chi phí 642..không được trừ bỏ vào. Cuối năm khi quyết toán thuế bạn bỏ vào " Các khoản chi không được trừ khi xác nhận thu nhập chịu thuế".

• Like
Reactions: Nguyễn Maitgth
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Chào anh/chị giúp em với
C:\Users\ACCA\AppData\Local\Temp\msohtmlclip1\01\clip_image001.gif
J
Công ty em có ngừng hoạt động quý 2/2016
Trong thời gian đó có phát sinh môt số hóa đơn, chứng từ thanh toán bằng tài khoản ngân hàng của công ty.
Khi làm sổ em không biết làm thế nào?
Em vẫn phản ánh. Nhưng cuối năm không cho vào chi phí hoạch toán thuế.
Em làm vậy có đúng không ?
Cuối năm có kết chuyển ,thì nên kết chuyển chi phí này sang tài khoản nào?
Cảm ơn anh/chị đã đọc và giúp đỡ!
Các khoản thanh toán vẫn hạch toán bình thường (trả tiền nhà cung cấp, trả lương .....) và vẫn đc coi là chi phí hợp lý của công ty

• Like
Reactions: Nguyễn Maitgth
N

Nguyễn Maitgth

Guest
24/11/16
16
2
3
31
Anh/ chị cho em hỏi cụ thể:
Hóa đơn thanh toán gia hạn miềm mail bốn năm ,ngày hóa đơn trong quý 2 ( quý tạm ngừng kinh doanh ), thanh toán trong quý 2 có là chi phí hợp lý không.

T

THUYSY1982

Guest
20/10/16
18
10
3
41
Chi phí hợp lý là chi phí phục vụ hoạt động sản xuất kinh doanh. Qúy 2 thông báo tạm ngừng kinh doanh, không phát sinh nghĩa vụ nộp thuế. nên tất cả mọi chi phí trong quý 2 không đều không hợp lý. Trong quý 2 bạn hạn chế phát sinh chi phí. Có thể bạn hoạch toán trêu vào công nợ, vẫn trả nợ cho khách hàng, nhưng hóa đơn để sau khi hoạt động trở lại bạn khai báo thuế và đưa vào chi phí. Tên miền mail 4 năm, bạn nhập hóa đơn trêu công nợ, trả nợ khách hàng, đưa vào 242 phân bổ trong 4 năm, bắt đầu phân bổ từ quý 3, không phân bổ trong quý 2.

N

Nguyễn Maitgth

Guest
24/11/16
16
2
3
31
Cản ơn anh/chị đã giúp đỡ em

N

Nguyễn Maitgth

Guest
24/11/16
16
2
3
31
Anh/chị cho em hỏi thêm
Các khoản trích khấu hao tài sản thì xử lý thế nào khi phân bổ vào kì tạm ngừng kinh doanh ạ.

V

vn582466

Trung cấp
12/3/14
55
7
8
Da Nang
Ý bạn là có là chi phí được trừ không ấy hả?.

Trường hợp tài sản cố định thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp đang dùng cho sản xuất kinh doanh nhưng phải tạm thời dừng do sản xuất theo mùa vụ với thời gian dưới 09 tháng; tạm thời dùng để sửa chữa, để di dời di chuyển địa điểm, để bảo trì, bảo dưỡng theo định kỳ, với thời gian dưới 12 tháng, sau đó tài sản cố định tiếp tục đưa vào phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh thì trong khoảng thời gian tạm dừng đó, doanh nghiệp được trích khấu hao và khoản chi phí khấu hao tài sản cố định trong thời gian tạm dừng được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.
Trích VBHN 26 - thuế TNDN

N

Nguyễn Maitgth

Guest
24/11/16
16
2
3
31
Vâng , ý em là có được khấu trừ không, Cảm ơn ạ

T

THUYSY1982

Guest
20/10/16
18
10
3
41
Vâng , ý em là có được khấu trừ không, Cảm ơn ạ
Trước 2013 áp dụng thông tư 123/2012 thì vẫn trích và chi phí được trừ.
Áp dụng thông tư 45/2013 ngày 25/04/2013 thì vẫn trích và không được trừ.
Vì bạn tạm ngưng trong thoi gian ngắn , nên gửi công văn hỏi chi cục or cục thuế ở tỉnh bạn hỏi, nêu rõ tạm ngưng vi lý gì? Cục thuế xem xét có được trừ hay không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA