Mua USĐ chuyển thẳng ứng trước cho người bán

• Thread starter Nam090
  • Ngày gửi
Nam090

Nam090

Nam An
3/12/16
5
1
3
34
Mọi người ơi giúp em với ạ.
Trường hợp em mua tiền USD tại ngân hàng và chuyển ngay sang tài khoản người bán để ứng trước tiền hàng em định khoản như sau có đúng không ạ.
Bút toán 1:
Nợ 112: Tiền USD*tỷ giá bán của ngân hàng tại lúc mua ngoại tệ.
Có 112/111: Số tiền trên
Bút toán 2: Lúc này 112 đã có thêm USD nên tính lại tỷ giá ghi sổ bình quân di động.
Nợ 331: Tiền USD*Tỷ giá bán ngân hàng tại thời điểm ứng trước (tức là tỷ giá trên vì chuyển khoản ngay)
Nợ 635: Nếu lỗ tỷ giá
Có 112: Tiền USD*Tỷ giá bình quân di động mới vừa xác định sau khi mua ngoại tệ.
Có 515: Nếu lãi tỷ giá
Em thắc mắc vì cái chữ “chuyển ngay” sang tài khoản nhà cung cấp. Nhưng theo em nó không khác gì so với việc vài ngày sau mới chuyển (nếu trong thời gian đó không có giao dịch ngoại tệ)

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
"Chuyển ngay" thì tỉ giá ghi bên nợ 331 bằng tỉ giá bạn mua USD, chứ nếu để vài hôm sau mới chuyển thì chẳng may tỉ giá bán ra của ngân hàng thay đổi thì sao?

Sửa lần cuối:
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Mọi người ơi giúp em với ạ.
Trường hợp em mua tiền USD tại ngân hàng và chuyển ngay sang tài khoản người bán để ứng trước tiền hàng em định khoản như sau có đúng không ạ.
Bút toán 1:
Nợ 112: Tiền USD*tỷ giá bán của ngân hàng tại lúc mua ngoại tệ.
Có 112/111: Số tiền trên
Bút toán 2: Lúc này 112 đã có thêm USD nên tính lại tỷ giá ghi sổ bình quân di động.
Nợ 331: Tiền USD*Tỷ giá bán ngân hàng tại thời điểm ứng trước (tức là tỷ giá trên vì chuyển khoản ngay)
Nợ 635: Nếu lỗ tỷ giá
Có 112: Tiền USD*Tỷ giá bình quân di động mới vừa xác định sau khi mua ngoại tệ.
Có 515: Nếu lãi tỷ giá
Em thắc mắc vì cái chữ “chuyển ngay” sang tài khoản nhà cung cấp. Nhưng theo em nó không khác gì so với việc vài ngày sau mới chuyển (nếu trong thời gian đó không có giao dịch ngoại tệ)
Nếu bạn mua USD rồi chuyển thẳng ứng trước cho nhà cung cấp thì không qua TK 112 (mặc dù chứng từ ngân hàng có qua TK này).
Bút toán:
Nợ TK 331: Tỷ giá bán của ngân hàng
Có TK 1121, 1111

Nam090

Nam090

Nam An
3/12/16
5
1
3
34
Nếu bạn mua USD rồi chuyển thẳng ứng trước cho nhà cung cấp thì không qua TK 112 (mặc dù chứng từ ngân hàng có qua TK này).
Bút toán:
Nợ TK 331: Tỷ giá bán của ngân hàng
Có TK 1121, 1111

Vậy bạn cho mình hỏi nếu mà định khoản như bạn sẽ không xuất hiện chênh lệch tỷ giá. Nhưng nếu kế toán thấy họ có thể có lãi tỷ giá thông qua bút toán định khoản của mình thì họ vẫn có thể lựa chọn việc định khoản thông qua 112 đúng không?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Vậy bạn cho mình hỏi nếu mà định khoản như bạn sẽ không xuất hiện chênh lệch tỷ giá. Nhưng nếu kế toán thấy họ có thể có lãi tỷ giá thông qua bút toán định khoản của mình thì họ vẫn có thể lựa chọn việc định khoản thông qua 112 đúng không?
Lãi tỷ giá không ghi nhận khi thực hiện thanh toán thì cũng ghi nhận khi đánh giá lại thôi, tổng không thay đổi (chỉ khác biệt 1 chút khi tính thuế TNDN).

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Cái này bạn có TK USD ko? Ở ngân hàng họ có giấy mua kiêm lệnh chuyển tiền ngoại tệ. Nên sẽ ko có chuyện bạn làm bút toán Nợ 112 đc. Ko hạch toán vòng vòng vậy đc đâu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA