Thủ tục điều chỉnh lương đóng BHXH 2017

• Thread starter mimivi
  • Ngày gửi
N

Ngapham1

Trung cấp
15/12/16
77
4
8
29
Cho e hỏi ké ạ. Đợt trước e làm tăng lao động. giờ nhận được thẻ và sổ rồi ạ, nhưng địa điểm ĐKKCB xa nơi ở quá.
Vậy có được dùng thẻ đi khám ở bênh viện khác nơi ĐKKCB trên thẻ ko, chi phí vẫn thanh toán như cũ ko ạ? Hay phải làm thủ tục thay đổi nơi ĐKKCB ạ,
em cảm ơn ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Cho e hỏi ké ạ. Đợt trước e làm tăng lao động. giờ nhận được thẻ và sổ rồi ạ, nhưng địa điểm ĐKKCB xa nơi ở quá.
Vậy có được dùng thẻ đi khám ở bênh viện khác nơi ĐKKCB trên thẻ ko, chi phí vẫn thanh toán như cũ ko ạ? Hay phải làm thủ tục thay đổi nơi ĐKKCB ạ,
em cảm ơn ạ
Theo Thông tư số 40/2015/TT-BYT của Bộ Y Tế về quy định đăng ký khám chữa bệnh BHYT ban đầu và chuyển tuyến khám chữa bệnh (KCB) có hiệu lực từ 1/1/2016.
Theo đó, người có thẻ BHYT đăng ký khám chữa bệnh (KCB) ban đầu tại cơ sở KCB tuyến xã, hoặc phòng khám đa khoa, hoặc bệnh viện (BV) tuyến huyện được quyền KCB BHYT tại trạm y tế tuyến xã, hoặc phòng khám đa khoa, hoặc BV tuyến huyện khác trong cùng địa bàn tỉnh.
Ví dụ: Đăng ký BHYT ở BV huyện Củ Chi, Bình Chánh cũng có thể KCB BHYT tại BV quận 1, quận 10 mà không cần giấy chuyển viện. Không những vậy, người bệnh có BHYT còn có quyền được KCB tại phòng khám, bệnh viện tư nhân tương đương mà vẫn hưởng 100%.
.
Tuy vậy, mình vẫn ưu tiên thay đổi nơi KCB cho LĐ

N

Ngapham1

Trung cấp
15/12/16
77
4
8
29
Theo Thông tư số 40/2015/TT-BYT của Bộ Y Tế về quy định đăng ký khám chữa bệnh BHYT ban đầu và chuyển tuyến khám chữa bệnh (KCB) có hiệu lực từ 1/1/2016.
Theo đó, người có thẻ BHYT đăng ký khám chữa bệnh (KCB) ban đầu tại cơ sở KCB tuyến xã, hoặc phòng khám đa khoa, hoặc bệnh viện (BV) tuyến huyện được quyền KCB BHYT tại trạm y tế tuyến xã, hoặc phòng khám đa khoa, hoặc BV tuyến huyện khác trong cùng địa bàn tỉnh.
Ví dụ: Đăng ký BHYT ở BV huyện Củ Chi, Bình Chánh cũng có thể KCB BHYT tại BV quận 1, quận 10 mà không cần giấy chuyển viện. Không những vậy, người bệnh có BHYT còn có quyền được KCB tại phòng khám, bệnh viện tư nhân tương đương mà vẫn hưởng 100%.
.
Tuy vậy, mình vẫn ưu tiên thay đổi nơi KCB cho LĐ
C ơi, trên Efy ko có thủ tục thay đổi KCB, vậy mình phải gửi hồ sơ giấy đến cơ quan bảo hiểm ạ, cho e xin mẫu được ko ạ?

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
C ơi, trên Efy ko có thủ tục thay đổi KCB, vậy mình phải gửi hồ sơ giấy đến cơ quan bảo hiểm ạ, cho e xin mẫu được ko ạ?
Em lm hồ sơ giấy nộp qua bưu điện + trả thẻ BHYT cho BHXH luôn, theo Phiếu Giao nhận hồ sơ 403, thủ tục như sau:
- Phiếu GNHS 403
- Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH,YT mẫu TK1-TS, 01 bản/ LĐ
- Thẻ BHYT của NLĐ

Đính kèm

• 20pgnhsso403.doc
    118 KB · Lượt xem: 29
A Rainbow

A Rainbow

Trung cấp
20/5/14
192
17
18
Hà Nội
Nếu hết thời gian nghỉ thai sản mà người lao động nghỉ luôn thì bạn có thể báo giảm hẳn luôn nhé.
Vậy có nghĩa là hiện tại người lao động đang giảm nghỉ thai sản, hết thời gian thai sản người lao động xin nghỉ hẳn thì mình không cần báo tăng lại mà làm báo giảm (ghi giảm hẳn) đúng không.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Vậy có nghĩa là hiện tại người lao động đang giảm nghỉ thai sản, hết thời gian thai sản người lao động xin nghỉ hẳn thì mình không cần báo tăng lại mà làm báo giảm (ghi giảm hẳn) đúng không.
Đúng rồi bạn.

Pizzipz

Pizzipz

Guest
17/7/17
2
0
1
31
Cao hơn mức lương tối thiểu vùng 2017 thì không cần điều chỉnh đâu nè chị. Bên chị v là cao ngất ngưỡng r ^^
Chị Thủy ơi cho em hỏi xíu. Do tỷ giá thay đổi từ 3/7/2017 => tiền lương đóng BHXH của nhân viên bên em cũng thay đổi => em phải làm đăng ký thay đổi điều kiện đóng, căn cứ, mức đóng trên phần mềm điện tử EFY. Vậy thời hạn khai báo thay đổi mức lương đóng BHXH này là khi nào ạ? Em đã tìm hiểu mà chưa thấy quy định về thời hạn này. Mong chị giải đáp giúp em, em cảm ơn!

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
@Pizzipz bạn làm tờ D02-TS báo thay đổi trong tháng 7 luôn, nếu sang tháng 8 bạn mới báo thay đổi thì bên CQ BHXH sẽ tính lãi chậm nộp trên phần chênh lệch tăng phải đóng của tháng 7 so với lúc chưa báo đó.

Pizzipz

Pizzipz

Guest
17/7/17
2
0
1
31
@Pizzipz bạn làm tờ D02-TS báo thay đổi trong tháng 7 luôn, nếu sang tháng 8 bạn mới báo thay đổi thì bên CQ BHXH sẽ tính lãi chậm nộp trên phần chênh lệch tăng phải đóng của tháng 7 so với lúc chưa báo đó.
Chỉ cần báo trong tháng 7 là ok phải ko ạ? Mình cảm ơn b nha/

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA