Hồ sơ chấm dứt hoạt động của ''địa điểm Kinh doanh"

• Thread starter ttta92
  • Ngày gửi
ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
hiện tại cty e có nhiều địa điểm kinh doanh k hoạt động nữa nhưng vẫn cứ treo ở đó (chẳng hạn có tới 9 mã số DĐKD nhưng thực tế cty chi đang hoạt động có 4 mã số thoi), vậy việc này có ảnh hưởng gì k ah? nộp thuế môn bài mình phải nộp cho mấy DDKD k hoạt động đó lun đúng k? và e muốn làm hồ sơ chấm dứt hoạt động thông báo tới thuế về việc k hoạt động nữa để k phải nộp tiền thuế môn bài, a/c biết chỉ hộ ah!

Khóa học Quản trị dòng tiền
viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
hiện tại cty e có nhiều địa điểm kinh doanh k hoạt động nữa nhưng vẫn cứ treo ở đó (chẳng hạn có tới 9 mã số DĐKD nhưng thực tế cty chi đang hoạt động có 4 mã số thoi), vậy việc này có ảnh hưởng gì k ah? nộp thuế môn bài mình phải nộp cho mấy DDKD k hoạt động đó lun đúng k? và e muốn làm hồ sơ chấm dứt hoạt động thông báo tới thuế về việc k hoạt động nữa để k phải nộp tiền thuế môn bài, a/c biết chỉ hộ ah!
Đóng địa điểm kinh doanh thủ tục rất đơn giản, thế nên bạn cứ đóng thôi, việc gì không đóng để rồi đóng mỗi năm 1tr môn bài oan. Việc đóng địa điểm kinh doanh bây giờ bạn chỉ làm với Sở kế hoạch đầu tư, khi chấm dứt xong thì họ cũng đẩy thông tin sang Thuế. Nhưng mà bạn nên xem xét xem có làm mẫu 08 gửi Thuế cho cẩn thận, nộp mà ngta nhận thì cứ nộp thôi.

H

hieu@

Trung cấp
20/8/15
107
26
28
32
bạn phải làm hồ sơ gửi thuế,xác nhận ko nợ thuế, mình ko biết mấy địa chỉ kinh doanh đó bạn thánh lập lúc nào nhưng trước 2007-2008 gì đấy phải làm cv xác nhận ko có con dấu nếu có con dấu thì huỷ, xong tất cả bạn mới nộp SKHDT

ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
Đóng địa điểm kinh doanh thủ tục rất đơn giản, thế nên bạn cứ đóng thôi, việc gì không đóng để rồi đóng mỗi năm 1tr môn bài oan. Việc đóng địa điểm kinh doanh bây giờ bạn chỉ làm với Sở kế hoạch đầu tư, khi chấm dứt xong thì họ cũng đẩy thông tin sang Thuế. Nhưng mà bạn nên xem xét xem có làm mẫu 08 gửi Thuế cho cẩn thận, nộp mà ngta nhận thì cứ nộp thôi.
Hồ sơ ntn vậy ah?
bạn phải làm hồ sơ gửi thuế,xác nhận ko nợ thuế, mình ko biết mấy địa chỉ kinh doanh đó bạn thánh lập lúc nào nhưng trước 2007-2008 gì đấy phải làm cv xác nhận ko có con dấu nếu có con dấu thì huỷ, xong tất cả bạn mới nộp SKHDT
Cty chính thành lập cuối 2013 lận nên k rơi vào trường hợp này... hi

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Chấm dứt địa điểm hoạt động kinh doanh ai bảo chỉ làm việc với sở KHĐT thôi? Ko làm việc với thuế thì xác định nhé. Hồ sơ chẳng liên quan gì đến cái mẫu 08 cả

ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
Chấm dứt địa điểm hoạt động kinh doanh ai bảo chỉ làm việc với sở KHĐT thôi? Ko làm việc với thuế thì xác định nhé. Hồ sơ chẳng liên quan gì đến cái mẫu 08 cả
Biết chỉ e đi hic

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Địa điểm kinh doanh lâu nay làm gì có con dấu, bạn nhìn lại thớt đi.
Bạn trả lời cho thời điểm hiện tại đi. Hiện nay, với địa điểm kinh doanh, mình xác nhận bạn chỉ làm thông báo chấm dứt hoạt động theo Thông tư 20 gửi Sở kế hoạch thôi nhé

H

hieu@

Trung cấp
20/8/15
107
26
28
32
Vậy mình hỏi bạn nhé, đại điểm kinh doanh đó (phụ thuộc) hàng năm bạn có phải đóng thuế môn bài ko. Nếu bạn ko đóng thì lấy cơ sở gì SKHDT cho bạn giải thể (chấm dứt hoạt động.) Không có công văn xác nhận ko nợ thuế thì SKHDT nào giám cho bạn giải thể.
Về con dấu trước 2007-2008 tất cả dấu đều đăng ký bên công an mãi tới 2012-2013 gì đấy mới chuyển qua SKHDT phụ trách lun. Vậy mình hỏi bạn lúc bạn đăng ký bên công an SKHDT có biết ko.

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Vậy mình hỏi bạn nhé, đại điểm kinh doanh đó (phụ thuộc) hàng năm bạn có phải đóng thuế môn bài ko. Nếu bạn ko đóng thì lấy cơ sở gì SKHDT cho bạn giải thể (chấm dứt hoạt động.) Không có công văn xác nhận ko nợ thuế thì SKHDT nào giám cho bạn giải thể.
Về con dấu trước 2007-2008 tất cả dấu đều đăng ký bên công an mãi tới 2012-2013 gì đấy mới chuyển qua SKHDT phụ trách lun. Vậy mình hỏi bạn lúc bạn đăng ký bên công an SKHDT có biết ko.

Bạn đang nhầm lẫn căn bản. Với địa điểm kinh doanh từ luật doanh nghiệp 2005 (khớp với thời điểm bạn nói là có dấu đấy) thì đã chẳng có con dấu rồi. Luật Doanh nghiệp quy định rõ, chỉ có Văn phòng đại diện, chi nhánh và công ty thì mới có con dấu. Địa điểm kinh doanh chỉ có 1 cái mã 4 con số, ko có mã số thuế thì lấy đâu ra mà có con dấu, thế nên ko có chuyện huỷ con dấu ở đây.
Bạn phải phân biệt, địa điểm kinh doanh và trụ sở kinh doanh chính, hoàn toàn khác nhau đấy.
Còn nếu bạn thắc mắc về thuế môn bài, mình xin trả lời như sau: Với địa điểm kinh doanh hay các đơn vị phụ thuộc khác, nếu cùng 1 tỉnh thành phố thì số nợ thuế của bạn vẫn chuyển sang cho công ty 1 cách hợp thức, không vấn đề gì hết. Tuy nhiên, với chi nhánh và văn phòng đại diện cùng tỉnh thành phố, vì nó có mã số thuế và phải đóng cửa mã số thuế khi chấm dứt hoạt động, vì vậy thường sẽ được kiểm tra và đóng đủ trước khi chấm dứt.
Khác với 2 loại hình đó, địa điểm kinh doanh không có mã số thuế, thế nên ko cần phải làm thủ tục đóng mã, và thuế nợ tự động chuyển cho công ty. Chính xác khi bạn làm thủ tục chấm dứt hoạt động địa điểm kinh doanh, bên Sở sẽ đẩy thông tin sang xác nhận cho thuế, việc nợ hay không không phụ thuộc, bạn vẫn được chấm dứt hoạt động bình thường.
ĐỒNG THỜI, BẠN PHÂN BIỆT RÕ GIÙM, CỤM TỪ GIẢI THỂ CHỈ ÁP DỤNG CHO PHÁP NHÂN THÔI, CÒN VỚI CÁC ĐỊA ĐIỂM KINH DOANH, CHI NHÁNH VÀ VĂN PHÒNG ĐẠI DIỆN LÀ THỦ TỤC CHẤM DỨT HOẠT ĐỘNG NHÉ.

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Bạn cứ làm thông báo chấm dứt hoạt động địa điểm kinh doanh (mẫu theo thông tư 20/2015 hướng dẫn luật doanh nghiệp) thôi

H

ha_dc

Sơ cấp
6/1/16
13
3
3
35
Mình mới làm xong này, thủ tục đơn giản, bạn làm thông báo chấm dứt theo mẫu phụ lục -II của thông tư 20/2015, cmnd, giấy ủy quyền nộp và nhận hồ sơ. Sau đó bạn scan gửi qua web: dangkyquamang.dkkd.gov.vn , bạn sẽ nhận được mail phản hồi giấy biên nhận, sau khoảng 5 ngày bạn nhận thông báo hồ sơ có hợp lệ hay không thì bạn mang bản cứng gốc lên nộp tại phòng dkkd. Tầm 2 -3 tiếng bạn nhận kết quả là xong.

ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
Mình mới làm xong này, thủ tục đơn giản, bạn làm thông báo chấm dứt theo mẫu phụ lục -II của thông tư 20/2015, cmnd, giấy ủy quyền nộp và nhận hồ sơ. Sau đó bạn scan gửi qua web: dangkyquamang.dkkd.gov.vn , bạn sẽ nhận được mail phản hồi giấy biên nhận, sau khoảng 5 ngày bạn nhận thông báo hồ sơ có hợp lệ hay không thì bạn mang bản cứng gốc lên nộp tại phòng dkkd. Tầm 2 -3 tiếng bạn nhận kết quả là xong.
Có thể gửi mẫu phụ lục II vào mail mình được k bạn? ttta92@gmail.com Thanks!

G

Gấu nhỏ 22

Sơ cấp
21/9/18
2
0
1
31
Em chào chị. Bên em cũng đang làm thủ tục chấm dứt địa điểm kinh doanh mà em không biết thủ tục sao. Chị có thể gửi mẫu vào mail giúp em được không ạ? Mail em: huongvp220193@gmail.com. Em cảm ơn!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA