Mỗi tuần một chuyên đề

Ai làm kế toán thuế cty dược cho mình hỏi

• Thread starter Builien955
  • Ngày gửi
B

Builien955

Guest
16/12/16
2
0
1
44
Chào cả nhà, mình mới vào làm cho công ty dược phẩm, mình chưa làm về dược bao giờ, và có một vấn đề này sếp yêu cầu mình xử lý mà mình ko biết thủ tục như thế nào. Kế toán cũ xuất hóa đơn không theo dõi nên hiện tại kho của mình đang tồn một số lượng hàng đã hết date, bây giờ phải xử lý bằng cách là tiêu hủy thuốc. Bạn nào đã từng làm cty dược và đã từng xử lý vấn đề này giúp mình với. Thủ tục xử lý như thế nào, và làm việc với cơ quan chức năng nào để thực hiện (cái này chỉ là xử lý trên hồ sơ giấy tờ thôi nhé vì thực tế hàng đã hết rồi).
Cảm ơn mọi người

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Cái này thì xuất bán và đóng thuế là nhanh nhất.

B

Builien955

Guest
16/12/16
2
0
1
44
Cái này thì xuất bán và đóng thuế là nhanh nhất.
Nhưng mà căn cứ theo tờ khai hải quan thì hết date rồi bạn ạ, vì kế toán cũ ko xuất hóa đơn theo pp nhập trc xuất trc

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Hồ sơ giấy làm thì nhanh lắm (b GG nó ra chi tiết), nhưng để nó ko bị loại thì cả 1 vấn đề và rất tốn kém.
Bạn nên trao đổi với sếp xem ông ý chịu bỏ ra bao nhiêu tiền để làm đẹp trước đã.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Chào cả nhà, mình mới vào làm cho công ty dược phẩm, mình chưa làm về dược bao giờ, và có một vấn đề này sếp yêu cầu mình xử lý mà mình ko biết thủ tục như thế nào. Kế toán cũ xuất hóa đơn không theo dõi nên hiện tại kho của mình đang tồn một số lượng hàng đã hết date, bây giờ phải xử lý bằng cách là tiêu hủy thuốc. Bạn nào đã từng làm cty dược và đã từng xử lý vấn đề này giúp mình với. Thủ tục xử lý như thế nào, và làm việc với cơ quan chức năng nào để thực hiện (cái này chỉ là xử lý trên hồ sơ giấy tờ thôi nhé vì thực tế hàng đã hết rồi).
Cảm ơn mọi người
Xem xem lượng hủy nhiều hay ít. Đương nhiên thuốc hết date thì chả ai mua rồi mà còn bị xử phạt thêm nên ko thể xuất bán.
Vậy cứ bán 1 đống ko xuất hóa đơn rồi bảo hủy vì hết date ah? Yêu cầu => Xuất hóa đơn điều chỉnh, bổ sung cho các Nhà thuốc lẻ (Bao gồm xuất cho cả các năm trước và năm hiện hành) và điều chỉnh lại báo cáo thuế TNDN năm, báo cáo tài chính, báo cáo VAT
Một phần hủy chứ ko bê 1 đống 1 mớ tiêu hủy nhé! Tiêu hủy ko ghi nhận CP Thuế hợp lý đã đành nhưng ko phải thế là xong! Như mình phân tích ở câu 2 đó.

:)

Sửa lần cuối:
N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Xem xem lượng hủy nhiều hay ít. Đương nhiên thuốc hết date thì chả ai mua rồi mà còn bị xử phạt thêm nên ko thể xuất bán.
Vậy cứ bán 1 đống ko xuất hóa đơn rồi bảo hủy vì hết date ah? Yêu cầu => Xuất hóa đơn điều chỉnh, bổ sung cho các Nhà thuốc lẻ (Bao gồm xuất cho cả các năm trước và năm hiện hành) và điều chỉnh lại báo cáo thuế TNDN năm, báo cáo tài chính, báo cáo VAT
Một phần hủy chứ ko bê 1 đống 1 mớ tiêu hủy nhé! Tiêu hủy ko ghi nhận CP Thuế hợp lý đã đành nhưng ko phải thế là xong! Như mình phân tích ở câu 2 đó.

Bạn ở dược nào? Contact với mình nhé, mình chuyên xử lý hồ sơ cho các Đại lý dược phân phối các hãng & mình cũng đang làm KTT cho 1 cty dược :)
Cái dòng đậm có ý nghĩa gì vậy, giải thích thêm được không ah?
Mà trường hợp này rõ ràng là bán hàng không xuất hóa đơn, bản chất là sai. Và sai rất trầm trọng, nên tốt nhất là hướng dẫn xử lý theo cách hợp pháp và hợp lý. Mấy chú mà cứ lơ mơ thì ăn hành với các ban ngành. Cty dược mà ăn một cú kiểm tra liên ngành thì những trường hợp thế này rất nguy hiểm ah.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Cái dòng đậm có ý nghĩa gì vậy, giải thích thêm được không ah?

Bán buôn thuốc hết hạn sử dụng xử phạt theo Khoản 6, Điều 40- Nghị định 176/2013/NĐ-CP XPVPHC trong lĩnh vực y tế:

6. Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Bán buôn thuốc không đạt tiêu chuẩn chất lượng hoặc thuốc đã hết hạn sử dụng;
b) Bán thuốc chưa được phép lưu hành;
c) Bán thuốc không rõ nguồn gốc, xuất xứ, thuốc không được phép lưu hành.
7. Hình thức xử phạt bổ sung:
a) Tước quyền sử dụng chứng chỉ hành nghề dược, giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh thuốc trong thời hạn từ 01 tháng đến 03 tháng đối với hành vi không thực hiện thu hồi thuốc theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều này;
b) Tước quyền sử dụng chứng chỉ hành nghề dược, giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh thuốc trong thời hạn từ 03 tháng đến 06 tháng đối với hành vi quy định tại các Điểm c, d và đ Khoản 4, các Điểm a, b, d và đ Khoản 5, Khoản 6 Điều này.

• Like
Reactions: nguoiconxunui

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA