Mỗi tuần một chuyên đề

Định mức tiêu hao nhiên liệu

• Thread starter thuyduong8511
  • Ngày gửi
T

thuyduong8511

Cao cấp
1/11/10
299
40
28
38
TpHCM
Chào cả nhà,
Tình hình là cty mình mới mua 1 ô tô 8 chỗ dùng để đưa đón sếp. Vậy cho mình hỏi công ty có cần phải lập định mức tiêu hao nhiên liệu không hay chỉ tính chi phí xăng thực tế theo hóa đơn? nếu có thì cách lập thế nào, có ai có biểu mẫu không hướng dẫn mình với.
Cảm ơn cả nhà trước nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Chào cả nhà,
Tình hình là cty mình mới mua 1 ô tô 8 chỗ dùng để đưa đón sếp. Vậy cho mình hỏi công ty có cần phải lập định mức tiêu hao nhiên liệu không hay chỉ tính chi phí xăng thực tế theo hóa đơn? nếu có thì cách lập thế nào, có ai có biểu mẫu không hướng dẫn mình với.
Cảm ơn cả nhà trước nhé.
Có phải lập định mức, có nhật ký sử dụng xe, có bảng theo dõi Km đầu ngày - Km cuối ngày, tổng KM di chuyển cả tháng x định mức xăng = Tổng CP xăng cả tháng,
Định mức căn cứ theo thông số kỹ thuật của xe bạn nhé. Trong hồ sơ mua xe có, hoặc lên mạng search loại xe ra ngay.

Ko có định mức, nhật ký sử dụng xe hàng ngày (Nơi đi - Nơi đến) bạn đi việc chung việc riêng lẫn lộn rồi lấy hóa đơn xăng tùm lum về hạch toán thì chết :D

Sửa lần cuối:
T

thuyduong8511

Cao cấp
1/11/10
299
40
28
38
TpHCM
Có phải lập định mức, có nhật ký sử dụng xe, có bảng theo dõi Km đầu ngày - Km cuối ngày, tổng KM di chuyển cả tháng x định mức xăng = Tổng CP xăng cả tháng,
Định mức căn cứ theo thông số kỹ thuật của xe bạn nhé. Trong hồ sơ mua xe có, hoặc lên mạng search loại xe ra ngay.

Ko có định mức, nhật ký sử dụng xe hàng ngày (Nơi đi - Nơi đến) bạn đi việc chung việc riêng lẫn lộn rồi lấy hóa đơn xăng tùm lum về hạch toán thì chết :D
Trước tiên cảm ơn chị đã tư vấn, em muốn hỏi thêm là có nhật ký sử dụng xe nhưng sử dụng xe là quyền của sếp nên ngoài công việc công ty, sếp còn dùng xe đi chơi hoặc cho bạn mượn, vậy thì tính sao được hả chị?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Trước tiên cảm ơn chị đã tư vấn, em muốn hỏi thêm là có nhật ký sử dụng xe nhưng sử dụng xe là quyền của sếp nên ngoài công việc công ty, sếp còn dùng xe đi chơi hoặc cho bạn mượn, vậy thì tính sao được hả chị?
Thì loại ra khỏi chi phí hợp lý thuế.
CP hợp lý thuế:
1/ Liên quan trực tiếp HĐSXKD cty
2/ Có hóa đơn chứng từ hợp pháp
3/ Có chứng từ TT ko dùng tiền mặt đối với hóa đơn trên 20 triệu.

Bạn muốn dùng vào việc gì thì dùng nhưng cứ thực hiện theo nguyên tắc trên!

• Like
Reactions: thuyduong8511
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

- DN bạn có thể XD ĐM riêng nhưng rất phức tạp. Nếu không có ĐM riêng thì lấy ĐM của nhà SX.
- Xếp có thể đi nhiều nhưng phải đủ HĐ, chứng từ hợp lý.

• Like
Reactions: thuyduong8511

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA