CỨU HỘ - XÂY DỰNG CƠ BẢN - NHÀ XƯỞNG

• Thread starter touyenbn2008
  • Ngày gửi
T

touyenbn2008

Trung cấp
9/3/09
118
16
18
36
bắc ninh
Cả nhà cho em hỏi chút xíu về ghi tang TSCĐ ạ.
- Nhà xưởng hình thành từ xây dung cơ bản nhưng cty chưa sản xuất gì cả.
+ Theo kế toán phải ghi tang 211 và khấu hao ?
...
+ Theo thuế thì ko tính chi phí được trừ .
- Cái quyết định đưa vào sử dụng là do cty tự tạo hay nó luôn đi kèm với nghiệm thu là đưa vào sử dụng luôn .

- Em đang muốn là khi nào sản xuất thì làm quyết định đưa vào sử dụng để thuế và kế toán khớp nhau luôn .

Nhưng ko sure lắm, vì tính ra cái nhà ko dùng thì nó vẫn hao mòn .

Đọc thông tư thì chỉ ghi, khấu hao khi ghi tăng, ghi tăng tài sản khi nghiệm thu hoàn thành đưa vào sử dụng .

Bên em thì nghiem thi hoàn thành rùi á, mà chưa có sx thui.

Cảm ơn cả nhà nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vn582466

Trung cấp
12/3/14
55
7
8
Da Nang
Cả nhà cho em hỏi chút xíu về ghi tang TSCĐ ạ.
- Nhà xưởng hình thành từ xây dung cơ bản nhưng cty chưa sản xuất gì cả.
+ Theo kế toán phải ghi tang 211 và khấu hao ?
...
+ Theo thuế thì ko tính chi phí được trừ .
- Cái quyết định đưa vào sử dụng là do cty tự tạo hay nó luôn đi kèm với nghiệm thu là đưa vào sử dụng luôn .

- Em đang muốn là khi nào sản xuất thì làm quyết định đưa vào sử dụng để thuế và kế toán khớp nhau luôn .

Nhưng ko sure lắm, vì tính ra cái nhà ko dùng thì nó vẫn hao mòn .

Đọc thông tư thì chỉ ghi, khấu hao khi ghi tăng, ghi tăng tài sản khi nghiệm thu hoàn thành đưa vào sử dụng .

Bên em thì nghiem thi hoàn thành rùi á, mà chưa có sx thui.

Cảm ơn cả nhà nhé
"+ Theo kế toán phải ghi tang 211 và khấu hao ?" : Đúng
"+ Theo thuế thì ko tính chi phí được trừ": Cái này xem lại nhé, mình đọc TT hướng dẫn thuế TNDN kết hợp với TT 45 thì chẳng có chỗ nào quy định là cái này ko đc tính vào chi phí đc trừ cả.

T

touyenbn2008

Trung cấp
9/3/09
118
16
18
36
bắc ninh
"+ Theo kế toán phải ghi tang 211 và khấu hao ?" : Đúng
"+ Theo thuế thì ko tính chi phí được trừ": Cái này xem lại nhé, mình đọc TT hướng dẫn thuế TNDN kết hợp với TT 45 thì chẳng có chỗ nào quy định là cái này ko đc tính vào chi phí đc trừ cả.

a) Chi khấu hao đối với tài sản cố định không sử dụng cho hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ.

V

vn582466

Trung cấp
12/3/14
55
7
8
Da Nang
a) Chi khấu hao đối với tài sản cố định không sử dụng cho hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ.
Chỗ này mình hiểu là TS dùng cho hoạt động khác mà hoạt động đó ko phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh. Ví dụ TS dùng cho hoạt động phúc lợi chẳng hạn.

T

touyenbn2008

Trung cấp
9/3/09
118
16
18
36
bắc ninh
Chỗ này mình hiểu là TS dùng cho hoạt động khác mà hoạt động đó ko phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh. Ví dụ TS dùng cho hoạt động phúc lợi chẳng hạn.
Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

T

touyenbn2008

Trung cấp
9/3/09
118
16
18
36
bắc ninh
Ý bạn là sao? hem hiểu
Ý lá điều kiện tính vào chi phí được trừ :Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp. Cái nhà xuong này nó ko liên quan đến sx kinh doanh khi chưa dùng nên khấu hao ko duoc tính vào chi phí duoc trừ khi chưa sx .^..^

V

vn582466

Trung cấp
12/3/14
55
7
8
Da Nang
Ý lá điều kiện tính vào chi phí được trừ :Khoản chi thực tế phát sinh liên quan TRỰC TIẾP đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp. Cái nhà xuong này nó ko liên quan đến sx kinh doanh khi chưa dùng nên khấu hao ko duoc tính vào chi phí duoc trừ khi chưa sx .^..^
Cái này thuế ko có quy định cụ thể là cp khấu hao của tài sản chưa sử dụng thì ko đc trừ. Vậy bạn làm sao chứng minh và thuyết phục được là nó có liên quan trực tiếp đến hoạt động sản xuất kinh doanh thì ok rồi :v.

T

touyenbn2008

Trung cấp
9/3/09
118
16
18
36
bắc ninh
Cái này thuế ko có quy định cụ thể là cp khấu hao của tài sản chưa sử dụng thì ko đc trừ. Vậy bạn làm sao chứng minh và thuyết phục được là nó có liên quan trực tiếp đến hoạt động sản xuất kinh doanh thì ok rồi :v.
Bác có công văn nào ko cho em xin với, còn cục thuế Hồ chí minh nó ko cho trích, chắc em làm cái cv cho chắc ăn vậy. bên em thuế đồng nai cơ . hic hic , kiểm toán thì bắt trích theo Vas, Ias gì đó ! Cũng hợp lý thui, vì nhà để ngoài trời nó hao mòn chứ :))

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA