Báo tăng BHXH trễ

• Thread starter thuynguyen_hrr
  • Ngày gửi
T

thuynguyen_hrr

Guest
22/11/16
10
0
1
39
Quận 7
Chào các Anh/Chị,
Em có vấn đề này muốn nhờ các anh/chị tư vấn giúp
Cty em có 1 chị ký HĐLĐ tháng 2/2016 đến tháng 5 thì nhân sự báo tăng BHXH và tháng 9/2016 chị này nghỉ sinh (do báo chậm nên k đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản) giờ muốn chị ấy đủ điều kiện hưởng thai sản thì phải báo lùi lại từ tháng 2/2016 và đóng thêm tiền BHXH từ tháng 2 - tháng 5 như vậy có được không ạ? Quy định của luật có cho phép không? hồ sơ cần những gì và có bị phạt trong trường hợp này không ạ?
Em cảm ơn anh chị nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Lan Kyu

Sơ cấp
17/11/16
37
1
8
33
Báo lùi như thế liệu có vấn đề j nếu bị thanh tra ko ạ. Hóng các ac có kinh nghiệm

J

javalang

Sơ cấp
15/12/13
48
24
8
41
TPHCM
Chào các Anh/Chị,
Em có vấn đề này muốn nhờ các anh/chị tư vấn giúp
Cty em có 1 chị ký HĐLĐ tháng 2/2016 đến tháng 5 thì nhân sự báo tăng BHXH và tháng 9/2016 chị này nghỉ sinh (do báo chậm nên k đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản) giờ muốn chị ấy đủ điều kiện hưởng thai sản thì phải báo lùi lại từ tháng 2/2016 và đóng thêm tiền BHXH từ tháng 2 - tháng 5 như vậy có được không ạ? Quy định của luật có cho phép không? hồ sơ cần những gì và có bị phạt trong trường hợp này không ạ?
Em cảm ơn anh chị nhiều
1. Việc bạn đóng lùi là được, miễn là bạn có hợp đồng lao động từ tháng 2/2016. Tuy nhiên bạn sẽ bị phạt do chậm nộp mức phạt hình như là 0,05%/ngày (ko nhớ rõ nữa).
2. Hồ sơ tăng NLĐ như thường cộng thêm văn bản giải trình lý do nộp chậm: lấy lý do nào đó mà chưa làm hồ sơ kịp.
3. Tháng 9 sinh mà tháng 6 đóng và đóng lùi thì việc bị thanh tra là hên xui. Vì nếu thanh tra, cơ quan BHXH có thể ghép công ty vào trường hợp trục lợi BHXH và bị xếp vào danh sách đen để theo dõi.
4. Nếu đóng đủ 6 tháng trước khi sinh thì NLĐ được hưởng bình thường. Nếu có bị kiểm tra thì nhận trợ cấp lâu hơn người khác chút xíu.

J

javalang

Sơ cấp
15/12/13
48
24
8
41
TPHCM
Báo lùi như thế liệu có vấn đề j nếu bị thanh tra ko ạ. Hóng các ac có kinh nghiệm
1. Nộp chập ko có vấn đề gì về thủ tục nhưng sẽ bị phạt do nộp chậm.
2. Hồ sơ đầy đủ theo luật thì ko bị gì cả. Tuy nhiên nếu NLĐ nộp lùi để được hưởng trợ cấp thai sản thì có khả năng cao bị đưa vào danh sách đen để theo dõi, danh sách trục lợi BHXH.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA