Mức đóng BHXH theo lương [cập nhật mới nhất]

• Thread starter fanlt
  • Ngày gửi
F

fanlt

Guest
9/4/08
7
3
3
HN
Xin chào ACE WKT,

Mình là một kĩ sư công nghệ nên rất muốn được chỉ giáo vấn đề BHXH.

Mình kí hợp đồng làm việc tại HN với thời hạn 2 năm với cty A. Về tiền lương cty đó ghi như sau

Mức lương hàng tháng mà ng lao động được hưởng là 3 750 000 VNĐ. Ngoài mức lương trên, hàng tháng ng LĐ còn được hưởng các phức lợi sau: hỗ trợ xăng xe, điện thoại, nhà ở và hỗ trợ khác (11 250 000 VNĐ). Tổng thu nhập hàng tháng của mình là 15tr.

Vậy xin hỏi,
1. Theo luật thì mình phải đóng BHXH tối thiểu và tối đa là ntn?
2. Nếu mình thay con số 3 750 000 lên 7 500 000 thì mức đóng BHXH có khác gì không?
3. Theo các bạn, nếu tổng thu nhập của mình là không đổi (15tr) thì nên ghi ntn trong hợp đồng lao động để người lao động có lợi nhất?

Các bạn trả lời thì cố gắng giúp mình chỉ ra các viện dẫn theo luật, nghị định hoặc thông tư nhé.

Xin cảm ơn.

Fanlt.

Khóa học Quản trị dòng tiền
thodai

thodai

Guest
26/12/16
49
25
18
30
Ninh Bình, Hà Nội
1. Tối thiểu là lương cơ bản của bạn.
Tối đa là 20x lương cơ bản của bạn.
2. Nếu tăng lên thành 7,5 triệu (khi đó lương cơ ban của bạn là 7,5 tr), số tiền bhxh bạn đong là 8%x7,5tr.
3. Có lợi ý bạn nói là ít đóng bảo hiểm đi à hay sao? Bộ phân kế toán để lương tối thiểu vùng của bạn như thế là đúng rồi. Cái này mình kk hiểu ý bạn hỏi.

F

fanlt

Guest
9/4/08
7
3
3
HN
1. Tối thiểu là lương cơ bản của bạn.
Tối đa là 20x lương cơ bản của bạn.
2. Nếu tăng lên thành 7,5 triệu (khi đó lương cơ ban của bạn là 7,5 tr), số tiền bhxh bạn đong là 8%x7,5tr.
3. Có lợi ý bạn nói là ít đóng bảo hiểm đi à hay sao? Bộ phân kế toán để lương tối thiểu vùng của bạn như thế là đúng rồi. Cái này mình kk hiểu ý bạn hỏi.
Cám ơn bạn đã trả lời.
Có lợi ở đây mình tính tới việc cân nhắc các yếu tố dưới đây:

1. Để lương cơ bản thấp thì bây h sẽ mất ít tiền cho BHXH

2. Hướng còn lại là xét khi hưởng lương hưu thì lại thiệt vì lương hưu khi đó tính là tổng trung bình của toàn bộ số lượng tiền mình đã đóng bảo hiểm.

3. Mặt khác, nếu để mức đóng BHXH thấp thì các vấn đề về BH Thất nghiệp, bảo hiểm tính cho các ngày mình nghỉ trong năm, bảo hiểm trả khi nghỉ vợ sinh con...sẽ ít đi

Vậy nên đi theo hướng nào là hợp lí nhất (theo ý kiến riêng của các bạn)

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Cám ơn bạn đã trả lời.

2. Hướng còn lại là xét khi hưởng lương hưu thì lại thiệt vì lương hưu khi đó tính là tổng trung bình của toàn bộ số lượng tiền mình đã đóng bảo hiểm.

3. Mặt khác, nếu để mức đóng BHXH thấp thì các vấn đề về BH Thất nghiệp, bảo hiểm tính cho các ngày mình nghỉ trong năm, bảo hiểm trả khi nghỉ vợ sinh con...sẽ ít đi

Theo mình nghỉ thì như vậy,
1. Nếu bên cty bạn để 3.750.000đ thì họ muốn trích chi phí đóng BHXH cho bạn ở mức tối thiểu nhất (+7% bạn đã qua đào tạo thì mức lương đóng BHXH sẽ là 4.012.500đ). Trong trường hợp mà các khoản phụ cấp của bạn có khoản phải đóng BHXH thì mức đóng ko còn là 3.750.000đ nữa.
2. Để lương đóng BHXH thấp thì người sử dụng LĐ có lợi hơn so với LĐ bởi vì: Người sử dụng LĐ phải đóng 22% và LĐ đóng 10.5% mỗi tháng trên mức lương đóng BHXH. (Đóng nhiều thì bạn hưởng nhiều hơn thôi).
3. Lương hưu mình nhớ là 45% của 6 tháng lương đóng BHXH gần nhất, thành ra cũng hok hẳn là bất lợi.
4. Vấn đề BHTN, chế độ đau ốm,... thì sẽ thiệt thòi hơn. Mình đồng ý.

F

fanlt

Guest
9/4/08
7
3
3
HN
Theo mình nghỉ thì như vậy,
1. Nếu bên cty bạn để 3.750.000đ thì họ muốn trích chi phí đóng BHXH cho bạn ở mức tối thiểu nhất (+7% bạn đã qua đào tạo thì mức lương đóng BHXH sẽ là 4.012.500đ). Trong trường hợp mà các khoản phụ cấp của bạn có khoản phải đóng BHXH thì mức đóng ko còn là 3.750.000đ nữa.
2. Để lương đóng BHXH thấp thì người sử dụng LĐ có lợi hơn so với LĐ bởi vì: Người sử dụng LĐ phải đóng 22% và LĐ đóng 10.5% mỗi tháng trên mức lương đóng BHXH. (Đóng nhiều thì bạn hưởng nhiều hơn thôi).
3. Lương hưu mình nhớ là 45% của 6 tháng lương đóng BHXH gần nhất, thành ra cũng hok hẳn là bất lợi.
Bạn check lại ý này, theo luật mới thì lương hưu tính trên tổng số bạn đã đóng vào BHXH
4. Vấn đề BHTN, chế độ đau ốm,... thì sẽ thiệt thòi hơn. Mình đồng ý.

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Ừa bạn. Mình thấy bạn cũng hiểu rõ vấn đề thì chắc cũng tự có hướng giải quyết rồi chứ nhỉ?

N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
32
Mình đang nói tới là trên phương diện người LĐ đó bạn
Là mình thì mình thích đóng bảo hiểm nhiều. Đóng nhiều hưởng nhiều thôi. Nhìn cái trước mắt thấy đóng thêm chút theo tỉ lệ trích người lao động thì không nên. Sau này khi mình già hay thai sản này nọ....., những lúc như vậy nhận ít lại thấy tủi thân.

H

hienkthcm

Guest
Nếu đóng mức lương cao thì hiện tại mình đóng bảo hiểm nhiều hơn 1 chút nhưng bù lại mốt có nghỉ hưu thì được hưởng tiền bảo hiểm nhiều hơn. Còn muốn đóng ít hay nhiều thì do bạn và cty bạn quyết định.

N

Nhật Linh 199

Guest
26/8/16
18
3
3
34
Mọi người cho em hỏi cty em cũng chỉ cho đóng ở mức tối thiểu. Em muốn đưa phần lương còn lại vào phụ cấp để không phải đóng như: Phụ cấp xăng xe, PC điện thoại, PC nuôi con nhỏ, PC chuyên cần, PC nhà ở... những phụ cấp này có quy định mức tối đa là bao nhiêu không ạ. A/C nào biết chỉ giúp em với ạ. Em cảm ơn nhiều.

quynhanh2516

quynhanh2516

Trung cấp
4/2/13
124
13
18
33
Hải Dương
@Nhật Linh 199 ko quy định mức tối đa nhé bạn, miễn sao trong hợp đồng lao động ghi rõ vào thỏa ước lao động tập thể có

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Mọi người cho em hỏi cty em cũng chỉ cho đóng ở mức tối thiểu. Em muốn đưa phần lương còn lại vào phụ cấp để không phải đóng như: Phụ cấp xăng xe, PC điện thoại, PC nuôi con nhỏ, PC chuyên cần, PC nhà ở... những phụ cấp này có quy định mức tối đa là bao nhiêu không ạ. A/C nào biết chỉ giúp em với ạ. Em cảm ơn nhiều.
Không quy định rõ nhưng cái gì cũng có mức hợp lý của nó bạn nhé

• Like
Reactions: javalang
quynhanh2516

quynhanh2516

Trung cấp
4/2/13
124
13
18
33
Hải Dương
mình thì nghĩ là trong thỏa ước có, hợp đồng có, chứng từ thanh toán đầy đủ thì bn cũng hợp lý.Bạn có thể dẫn chứng mức hợp lý là bao nhiêu ko?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Mức lương hàng tháng mà ng lao động được hưởng là 3 750 000 VNĐ. Ngoài mức lương trên, hàng tháng ng LĐ còn được hưởng các phức lợi sau: hỗ trợ xăng xe, điện thoại, nhà ở và hỗ trợ khác (11 250 000 VNĐ). Tổng thu nhập hàng tháng của mình là 15tr.
Hợp đồng lao động không rõ ràng nhỉ, công ty anh không có quy chế lương quy định riêng rõ từng phụ cấp sẽ được hưởng mức như thế nào sao?

Vậy xin hỏi,
1. Theo luật thì mình phải đóng BHXH tối thiểu và tối đa là ntn?
Xăng xe, điện thoại, nhà ở không phải đóng BHXH, còn khoản hỗ trợ khác không nói rõ nên mức tối thiểu có thể là 3.750.000
Mức tối đa hiện tại đóng bhxh, bhyt là 24.200.000đồng, nên nếu lấy mức tối đa dựa trên lương thực nhận của anh sẽ là 15 triệu.
Phụ cấp không bắt buộc đóng bhxh nhưng người lao động có thể đóng.
( Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH)

2. Nếu mình thay con số 3 750 000 lên 7 500 000 thì mức đóng BHXH có khác gì không?
Tất nhiên là khác, con số người lao động đóng là 10.5%, vậy 3.750.000*10,5% sẽ khác với 7.500.000*10,5%

3. Theo các bạn, nếu tổng thu nhập của mình là không đổi (15tr) thì nên ghi ntn trong hợp đồng lao động để người lao động có lợi nhất?

Lợi hay không phụ thuộc vào cách nghĩ của từng người

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
mình thì nghĩ là trong thỏa ước có, hợp đồng có, chứng từ thanh toán đầy đủ thì bn cũng hợp lý.Bạn có thể dẫn chứng mức hợp lý là bao nhiêu ko?
Mình ví dụ: Với nhân viên sale hay đi ngoài đường thì xăng hỗ trợ 1.500.000đ là hợp lý, còn với khối văn phòng mức đó ko hợp lý. Tương tự vậy tiền ăn, điện thoại,...cũng cân nhắc hợp lý.

J

javalang

Sơ cấp
15/12/13
48
24
8
41
TPHCM
Cám ơn bạn đã trả lời.

Bạn học tin, chắc về phân tích số liệu sẽ hơn người khác. Mình chỉ chỉ ra 1 số điểm, còn con số cụ thể bạn tự cân đối:
1. Đóng ít đương nhiên phúc lợi sẽ được hưởng ít do BHXH tính toán theo % mức đóng.
Nhiều nhất là thai sản thì xét cho cùng cũng chỉ được "6T x mức đóng". Số tiền được hưởng đó so sánh với mức bạn phải đóng sau này như thế nào ? (sau 1 năm, sau 2 năm, 3 năm ,....)
2. Nếu bạn nhìn xa hơn về việc hưởng lương hưu: bạn nên tính toán thiệt hơn ở chỗ này:
Lương hưu chỉ được tính trung bình 15 năm sau cùng mà bạn tham gia.
Theo luật nếu là đàn ông:
Bạn đóng 20 năm đã muốn hưởng thì được hưởng 45% mức lương trung bình đóng trong vòng 15 năm trở lại.
Ví dụ: - cứ cho rằng bạn đóng 20 năm là mức 3.750k thì lương hưu đc hưởng là 3.750k*45%
- Giả sử bạn đóng 5 năm đầu là mức 7.500k, 15 năm sau bạn (vì lí do nào đó) lại chỉ đóng 3.750k thì lương cũng chỉ 3.750k*45%
2 trường hợp trên lương hưu như nhau nhưng tổng tiền đóng lại khác nhau: bạn bị thiệt.
Sau 20 năm, bạn tham gia thêm 1 năm thì lương hưu sẽ cộng thêm 2% mỗi năm, nghĩa là bạn tham gia 21 năm rồi xin hưởng lương hưu thì mức hưởng sẽ là "47% x (trung bình mức đóng 15 năm gần nhất)"
3. Phân tích như trên để bạn thấy: chọn thời điểm nào đóng cao để được lợi nhất khi hưởng hưu.

Nếu là tôi, 5-7 năm đầu tôi chả dại gì mà phải đóng cao. Nhưng sau 5 năm nếu có điều kiện, tôi sẽ đóng càng cao càng tốt.

4. Nếu là phụ nữ: sẽ có cách hưởng cao tuy hơi mạo hiểm và vất vả
Khi chuẩn bị sinh, tăng mức đóng cao gấp đôi hoặc gấp 3 lần trước khi sinh 6 tháng, sau đó điều chỉnh giảm trở lại.
- Nếu giám đốc cty dễ tính có thể làm thế Nhưng cty dễ bị đưa vào sổ đen trục lợi BHXH..
- Hoặc chuyển việc và thỏa thuận với Cty

• Like
Reactions: fanlt
J

javalang

Sơ cấp
15/12/13
48
24
8
41
TPHCM
Mình ví dụ: Với nhân viên sale hay đi ngoài đường thì xăng hỗ trợ 1.500.000đ là hợp lý, còn với khối văn phòng mức đó ko hợp lý. Tương tự vậy tiền ăn, điện thoại,...cũng cân nhắc hợp lý.
Nếu những phụ cấp có tính ổn định sẽ bị thuế và BHXH yêu cầu (đòi hỏi) đóng BHXH những khoản ngoài lương nhưng ổn định hàng tháng.

N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
32
Ráng chia tách phân bổ tùm lum, được 1 năm nữa. sang 2018 khỏi chạy.

• Like
Reactions: fanlt

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA