thuế môn bài thuê tài sản cá nhân

• Thread starter Hoài Ly
  • Ngày gửi
H

Hoài Ly

Guest
18/12/15
4
0
1
34
Công ty em mới thành lập và em thuê văn phòng làm việc từ tháng 1/2015 với giá thuê là 8tr/tháng tức dưới 100tr/năm. Nhưng em không biết chủ nhà phải đóng thuế môn bài thì tiền thuê nhà đó mới được tính vào chi phí hợp lý. Giờ công ty đang thiếu rất nhiều chi phí và em muốn đi nộp thuế môn bài này cho chủ nhà và nêu lý do quên đi nộp và chấp nhận chịu phạt để được tính tiền thuê vào chi phí hợp lý. Các anh chị có kinh nghiệm cho em hỏi làm vậy có đúng luật và trên thực tế họ có cho nộp như vậy không ạ? Em gọi điện hỏi bộ phận giải quyết tiền thuế này thì họ bảo đang bận, giữa tuần sau hãy đến hỏi.
Mong các anh chị giúp em ạ.
Em cám ơn cả nhà nhiều ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hoài Ly

Guest
18/12/15
4
0
1
34
Em cảm ơn chị tamnt07 ạ. Tức giờ là cuối năm 2015 mà chủ nhà mới đi làm tờ khai nộp thuế môn bài thì sau khi chủ nhà nộp và chịu phạt do kê khai và nộp chậm (hình như phạt trên 90 ngày tới 5 triệu chị ạ) thì công ty sẽ được tính vào chi phí hợp lý đúng không ạ. Em hỏi thêm chút là khi các anh chị thuê nhà làm VP thì Hợp đồng thuê nhà từ 6 tháng trở lên có buộc phải công chứng không ạ? Theo quy định thì Hợp đồng thuê nhà có giá trị <100 triệu/năm thì chủ nhà không phải nộp thuế TNCN. Nhưng chủ nhà còn có thu nhập từ lương dẫn tới tổng thu nhập từ lương + thuê nhà > 100 triệu/năm thì chủ nhà có bị gộp tiền cho thuê nhà để xét bậc khi nộp thuế TNCN không ạ?. Em cảm ơn các anh chị đã tham vấn ạ!

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
1. Nếu trong hợp đồng có ghi bên bạn chịu các thuế thì bên bạn phải là người đi nộp thuế và tiền phạt chứ?
2. Tiền phạt thì không được tính là chi phí hợp lý hợp lệ nhé!
3. Hợp đồng thuê nhà của công ty bạn không cần công chứng.
4. Chủ nhà có thu nhập cả lương và thuê nhà thì bạn vào đây xem cụ thể nhé:
http://thuvienphapluat.vn/cong-van/...-chinh-sach-thue-thu-nhap-ca-nhan-272574.aspx

• Like
Reactions: Hoài Ly
unghaithien

unghaithien

Guest
25/3/15
30
3
8
37
Các loại thuế phải nộp khi cho thuê nhà là cá nhân:
Khi cá nhân có nhà cho thuê và muốn mua được hóa đơn của cơ quan thuế để giao cho bên thuê nhà thì cá nhân có nhà cho thuê phải nộp các loại thuế sau:

- thuế môn bài;
- thuế giá trị gia tăng;
- thuế thu nhập cá nhân.
Trên đây là 3 loại thuế mà cá nhân có nhà cho thuê phải chịu những việc ai là người nộp những khoản tiền này phụ thuộc vào sự thỏa thuận của hai bên đó là bên thuê và bên cho thuê thể hiện rõ trong hợp đồng thuê nhà.
Năm 2014 là năm có rất nhiều luật thuế mới ra đời được áp dụng từ 1/1/2014 và trong đó những quy định về các loại thuế phải nộp của cá nhân khi cho thuê nhà hay cách tính những loại thuế này cũng có rất nhiều thay đổi.
1. Cá nhân không kinh doanh có tài sản cho thuê như cho thuê nhà làm văn phòng, cho thuê nhà, đất làm địa điểm đặt trạm phát sóng... mà tiền cho thuê hàng năm từ 100 triệu đồng trở xuống thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT, Nên cơ quan thuế không cấp hóa đơn lẻ theo hướng dẫn tại khoản 1 Điều 13 Thông tư số 39/2014/TT-BTC, cơ sở đi thuê phải sử dụng Bảng kê thu mua hàng hóa : 01/TNDN (theo tư 78/2014/TT-BTC) kèm theo hợp đồng thuê địa điểm và chứng từ thanh toán để làm chứng từ hạch toán chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.
Theo Công văn Số: 2270/TCT-CS V/v chính sách thuế đối với hộ, cá nhân không kinh doanh có tài sản cho thuê. của BTC - TCT ngày 18/6/2014.
Và theo công văn Số: 2466/TCT-TNCN V/v chính sách thuế TNCN đối với hộ, cá nhân cho thuê tài sản ngày 30 tháng 6 năm 2014 thì cũng không phải nộp thuế TNCN.
2. Trường hợp cá nhân có nhà cho thuê mà tiền cho thuê nhà hàng năm trên 100 triệu trở lên thì nộp 3 loại thuế sau:
a) Thuế môn bài: 1 triệu / năm
b) Thuế giá trị gia tăng: Bên cho thuê nhà kê khai và nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp trên GTGT.
Số thuế GTGT phải nộp = doanh thu X 5%
2. Thuế thu nhập cá nhân (TNCN):
Thuế TNCN phải nộp = [(Doanh thu x 30%) – Các khoản giảm trừ] x thuế suất (%),
Trong đó:
- Doanh thu để tính thu nhập chịu thuế TNCN được xác định theo hợp đồng, không phân biệt đã nhận được tiền hay chưa. Trường hợp bên thuê trả tiền thuê trước cho nhiều năm thì doanh thu để tính thu nhập chịu thuế được phân bổ cho số năm trả tiền trước hoặc xác định theo doanh thu trả tiền một lần.
- Việc giảm trừ gia cảnh cho bản thân và người phụ thuộc (nếu có) chỉ được tính 1 lần. Trường hợp người nộp thuế vừa có thu nhập từ cho thuê nhà vừa có thu nhập từ tiền lương, tiền công hoặc có thu nhập từ kinh doanh, nếu người nộp thuế đã đăng ký giảm trừ gia cảnh tại nơi trả tiền lương, tiền công hoặc nơi kinh doanh thì tạm thu thuế TNCN từ cho thuê nhà là 10%.
- Thuế suất thuế TNCN áp dụng theo biểu lũy tiến từng phần quy định tại chính sách thuế TNCN tại TT 111/2013/TT-BTC.
Cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công, từ kinh doanh có trách nhiệm khai quyết toán thuế nếu có số thuế phải nộp thêm hoặc có số thuế nộp thừa đề nghị hoàn thuế hoặc bù trừ thuế vào kỳ khai thuế tiếp theo
Nộp xong 3 loại thuế này là cơ quan thuế sẽ bán cho chúng ta hóa đơn bán lẻ.
Chú ý: hợp đồng thuê nhà từ 6 tháng trở lên phải công chứng
NGUYỄN THANH BÌNH: 0969412728

• Like
Reactions: Hoài Ly
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Các loại thuế phải nộp khi cho thuê nhà là cá nhân:
Khi cá nhân có nhà cho thuê và muốn mua được hóa đơn của cơ quan thuế để giao cho bên thuê nhà thì cá nhân có nhà cho thuê phải nộp các loại thuế sau:

- thuế môn bài;
- thuế giá trị gia tăng;
- thuế thu nhập cá nhân.
Trên đây là 3 loại thuế mà cá nhân có nhà cho thuê phải chịu những việc ai là người nộp những khoản tiền này phụ thuộc vào sự thỏa thuận của hai bên đó là bên thuê và bên cho thuê thể hiện rõ trong hợp đồng thuê nhà.
Năm 2014 là năm có rất nhiều luật thuế mới ra đời được áp dụng từ 1/1/2014 và trong đó những quy định về các loại thuế phải nộp của cá nhân khi cho thuê nhà hay cách tính những loại thuế này cũng có rất nhiều thay đổi.
1. Cá nhân không kinh doanh có tài sản cho thuê như cho thuê nhà làm văn phòng, cho thuê nhà, đất làm địa điểm đặt trạm phát sóng... mà tiền cho thuê hàng năm từ 100 triệu đồng trở xuống thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT, Nên cơ quan thuế không cấp hóa đơn lẻ theo hướng dẫn tại khoản 1 Điều 13 Thông tư số 39/2014/TT-BTC, cơ sở đi thuê phải sử dụng Bảng kê thu mua hàng hóa : 01/TNDN (theo tư 78/2014/TT-BTC) kèm theo hợp đồng thuê địa điểm và chứng từ thanh toán để làm chứng từ hạch toán chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.
Theo Công văn Số: 2270/TCT-CS V/v chính sách thuế đối với hộ, cá nhân không kinh doanh có tài sản cho thuê. của BTC - TCT ngày 18/6/2014.
Và theo công văn Số: 2466/TCT-TNCN V/v chính sách thuế TNCN đối với hộ, cá nhân cho thuê tài sản ngày 30 tháng 6 năm 2014 thì cũng không phải nộp thuế TNCN.
2. Trường hợp cá nhân có nhà cho thuê mà tiền cho thuê nhà hàng năm trên 100 triệu trở lên thì nộp 3 loại thuế sau:
a) Thuế môn bài: 1 triệu / năm
b) Thuế giá trị gia tăng: Bên cho thuê nhà kê khai và nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp trên GTGT.
Số thuế GTGT phải nộp = doanh thu X 5%
2. Thuế thu nhập cá nhân (TNCN):
Thuế TNCN phải nộp = [(Doanh thu x 30%) – Các khoản giảm trừ] x thuế suất (%),
Trong đó:
- Doanh thu để tính thu nhập chịu thuế TNCN được xác định theo hợp đồng, không phân biệt đã nhận được tiền hay chưa. Trường hợp bên thuê trả tiền thuê trước cho nhiều năm thì doanh thu để tính thu nhập chịu thuế được phân bổ cho số năm trả tiền trước hoặc xác định theo doanh thu trả tiền một lần.
- Việc giảm trừ gia cảnh cho bản thân và người phụ thuộc (nếu có) chỉ được tính 1 lần. Trường hợp người nộp thuế vừa có thu nhập từ cho thuê nhà vừa có thu nhập từ tiền lương, tiền công hoặc có thu nhập từ kinh doanh, nếu người nộp thuế đã đăng ký giảm trừ gia cảnh tại nơi trả tiền lương, tiền công hoặc nơi kinh doanh thì tạm thu thuế TNCN từ cho thuê nhà là 10%.
- Thuế suất thuế TNCN áp dụng theo biểu lũy tiến từng phần quy định tại chính sách thuế TNCN tại TT 111/2013/TT-BTC.
Cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công, từ kinh doanh có trách nhiệm khai quyết toán thuế nếu có số thuế phải nộp thêm hoặc có số thuế nộp thừa đề nghị hoàn thuế hoặc bù trừ thuế vào kỳ khai thuế tiếp theo
Nộp xong 3 loại thuế này là cơ quan thuế sẽ bán cho chúng ta hóa đơn bán lẻ.
NGUYỄN THANH BÌNH: 0969412728
Hi chào bạn mình thấy bạn rất am hiểu về chi phí hợp lý về tiền thuê nhà, bạn có thể cho mình hỏi trường hợp này:
Cá nhân a cho B thuê nhà, B cho C thuê lại. Cả b, c đều không có hóa đơn GTGT về thuê nhà, chỉ có phiếu chi+hợp đồng thuê nhà. Như vậy chi phí này chưa đưa được vào chi phí được trừ đúng không bạn

H

Hoài Ly

Guest
18/12/15
4
0
1
34
Em cảm ơn chị Tamnt07 đã giải đáp rất nhanh chóng và có căn cứ chính xác về thuế TNCN của các nhân có nhà cho thuê.
Em chúc chị luôn vui vẻ và hạnh phúc!

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Đợt tớ mang cái hợp đồng thuê nhà có công chứng đến, thuê mấy năm, tiền thuê cũng tầm như của bạn chủ topic, cán bộ thuế đọc xong, bĩu môi, buông một câu " thuê có thế này thì công chứng làm gì" làm tớ thấy mình quê quá à hic hic....

Pé Heo Kuteo

Pé Heo Kuteo

Kế toán cùi bắp
29/10/15
200
15
18
30
Hải Dương
Các Anh, Chị ơi cho em hỏi 1 chuyện công ty em đăng ký vốn điều lệ với cq thuế là 500.000.000đ.

trong năm công ty em tăng vốn CSH lên 195.000.000đ. em k biết có phải làm thủ tục tăng vốn ĐLe với cơ quan thuế k ạ.

em nghĩ tại cty em chưa tăng vượt quá mức nộp thuế môn bài lên em k để ý đến h em thấy bất an quá.

em nhờ anh, chị giúp em thắc mắc này với ạ​

unghaithien

unghaithien

Guest
25/3/15
30
3
8
37
em phải làm tờ khai thuế môn bài nộp gấp chậm nhất là 30/12 nhé. không thì bị phạt đó nhé...

unghaithien

unghaithien

Guest
25/3/15
30
3
8
37
nói như bạn tamnt7 cũng đúng .nhưng theo tôi thì mình làm kế toán thì phải chặt chẽ sẽ tốt cho mình..hihi

unghaithien

unghaithien

Guest
25/3/15
30
3
8
37
Miễn dáp ứng được điều kiện thuê nhà dưới 8.4 triệu tháng và có hợp đồng thuê nhà, bàn giao nhà , chứng từ thanh toán là oke..hii

K

khanhhanpc

Trung cấp
13/5/14
59
10
8
40
Hà Đông Hà Nội
"Các loại thuế phải nộp khi cho thuê nhà là cá nhân:

- thuế môn bài;
- thuế giá trị gia tăng;
- thuế thu nhập cá nhân.
Và theo công văn Số: 2466/TCT-TNCN V/v chính sách thuế TNCN đối với hộ, cá nhân cho thuê tài sản ngày 30 tháng 6 năm 2014 thì cũng không phải nộp thuế TNCN."

@unghaithien thân mến, bạn có thể giải giúp mình thắc mắc này ko: theo như bạn giải thích và trích dẫn các điều luật thì mình hiểu " cá nhân không kinh doanh có nhà cho thuê có doanh thu dưới 100 triệu 1 năm thì không phải nộp thuế TNCN, GTGT. Vậy còn thuế môn bài thì sao? Nếu họ không khai, không đóng thuế môn bài thì doanh nghiêp đi thuê có dc tính chi phí thuê nhà đó vào làm chi phí HLHP khi tính thuế TNDN không? Bạn giải đáp giúp mình nhé, trường hợp bên mình rất gấp, cảm ơn bạn nhiều!

unghaithien

unghaithien

Guest
25/3/15
30
3
8
37
Cho thuê nhà phải đóng thuế môn bài không? đóng bao nhiêu?
Khi cho thuê nhà, cá nhân phải đóng thuế Môn bài

Mức thuế môn bài phải nộp căn cứ vào số tiền nhà cho thuê trên tháng:

+ Thu nhập trên 1,5 triệu đồng/tháng, nộp thuế môn bài cả năm là 1 triệu đồng;
+ Thu nhập từ 1- 1,5 triệu đồng/tháng, nộp thuế môn bài cả năm là 750.000 đồng;
+ Thu nhập từ trên 500.000 đồng - 750.000 đồng/tháng, nộp thuế môn bài cả năm là 500.000 đồng;
+ Thu nhập trên 300.000- 500.000 đồng/tháng, nộp thuế môn bài cả năm là 100.000 đồng;
+ Thu nhập từ 300.000 đồng/tháng trở xuống, nộp thuế môn bài cả năm là 50.000 đồng.
Đối với cá nhân cho thuê nhà mới bắt đầu cho thuê trong thời gian của 6 tháng đầu năm; được cấp đăng ký thuế và mã số thuế, thì kê khai - nộp mức môn bài cả năm.
Đối với các cá nhân cho thuê trong thời gian 6 tháng cuối năm và được cấp đăng ký thuế và mã số thuế thì nộp 50% mức thuế môn bài cả năm.
Trường hợp cá nhân thực hiện hoạt động cho thuê nhà nhưng không kê khai đăng ký thuế (tức là không có Mã số thuế), thì phải kê khai - nộp mức thuế Môn bài theo mức cho cả năm không phân biệt thời điểm phát hiện là của 6 tháng đầu năm hay 6 tháng cuối năm
Người cho thuê nhà ngoài việc phải nộp tiền thuế môn bài ra còn phải nộp cả thuế GTGT, thuế TNCN
Vi vậy phải đóng thuế môn bài nhé ...mới hach toán vào chi phí hợp lý.

K

khanhhanpc

Trung cấp
13/5/14
59
10
8
40
Hà Đông Hà Nội
Cảm ơn bạn @unghaithien. Vậy trường hợp của bên mình thế này bạn có thể giúp mình chút dc ko nhé: bên mình thuê nhà từ 01/04/2014, giá là 6tr/ tháng. nhưng người cho thuê là người đã về hưu. các thủ tục về thuế chắc chắn ko biết gì. Vấn đề là bên mình đã lên bctc năm 2014, xác định thuế TNDN có tính khoản chi phí này rồi. Vậy theo bạn giờ mình cần làm gì để xử lý một cách ổn thỏa nhất?

Cảm ơn bạn! Các thành viên khác có cách gì hợp lý vui lòng chia sẻ, mình xin cảm ơn trước !

T

thutrang2610

Guest
14/10/15
30
0
6
30
Cả nhà ơi, mình cũng đang thắc mắc về tiền thuê văn phòng của công ty mình.
Cty mình thành lập từ đầu tháng 9/2015. Ký hợp đồng thuê văn phòng công ty trong vòng 1 năm, tiền thuê 1 tháng là 5.000.000đ/tháng, ký ngay trong tháng 9 và hợp đồng thuê nhà đã công chứng.
Hàng thàng, thanh toán tiền thuê văn phòng bên mình có chứng từ thanh toán đầy đủ. Nhưng chủ nhà lại chưa đóng tiền thuế môn bài, mà mình đọc trong hợp đồng thuê nhà thì tiền nộp các loại thuế là do bên cho thuê nhà đóng.
Hôm bữa mình có nói với chủ nhà là phải đóng tiền thuế môn bài nhưng chủ nhà cứ im lặng như cái kiểu không muốn đóng. Thế thì chi phí này bên mình có được coi là chi phí hợp lý không nhỉ?
Cảm ơn mọi người nhiều ạ!

K

khanhhanpc

Trung cấp
13/5/14
59
10
8
40
Hà Đông Hà Nội
Cả nhà ơi, mình cũng đang thắc mắc về tiền thuê văn phòng của công ty mình.
Cty mình thành lập từ đầu tháng 9/2015. Ký hợp đồng thuê văn phòng công ty trong vòng 1 năm, tiền thuê 1 tháng là 5.000.000đ/tháng, ký ngay trong tháng 9 và hợp đồng thuê nhà đã công chứng.
Hàng thàng, thanh toán tiền thuê văn phòng bên mình có chứng từ thanh toán đầy đủ. Nhưng chủ nhà lại chưa đóng tiền thuế môn bài, mà mình đọc trong hợp đồng thuê nhà thì tiền nộp các loại thuế là do bên cho thuê nhà đóng.
Hôm bữa mình có nói với chủ nhà là phải đóng tiền thuế môn bài nhưng chủ nhà cứ im lặng như cái kiểu không muốn đóng. Thế thì chi phí này bên mình có được coi là chi phí hợp lý không nhỉ?
Cảm ơn mọi người nhiều ạ!

bạn ơi, họ đương nhiên là im lặng và cũng đương nhiên ko đóng đâu, vì nếu họ quan tâm đến thì họ lại mất một khoản à. còn mình muốn đưa vào làm chi phí thì mình phải bỏ money ra, rồi ỉ ôi nhờ danh nghĩa của họ mà đi nộp ấy.
bên mình giờ mới thảm, năm ngoái mình ko biết luật nên cứ nghiễm nhiên mang cái chi phí đó vào thuế TNDN, giờ chưa biết làm sao dđây

K

khanhhanpc

Trung cấp
13/5/14
59
10
8
40
Hà Đông Hà Nội
Nếu trong hợp đồng thuê nhà ghi rõ bên bạn chịu chi phí thuế môn bài cho chủ nhà thì oki nhé!
chị @tamnt07 cho em hỏi: nếu trong hợp đồng thuê nhà có ghi rõ bên cho thuê chịu chi phí thuế môn bài nhưng họ ko kê khai, ko nộp thuế thì DN có dc tính CP thuê nhà khi quyết toán thuế TNDN ko? cái này có luật nào quy định ko ạ?

unghaithien

unghaithien

Guest
25/3/15
30
3
8
37
Cách 1:Nộp thuế môn bài năm 2014 thôi, cộng tiền phạt chậm nộp chắc =
1000000*0.05%*90ngày + 1000000* 0.07%* tổng ngày 2014 -90 ngày+ (ngày 1.1.2015 bỏ 0.07 lấy mốc 0.05% bận cộng năm 2015 bao nhiêu nhân ngày nhân 1000000* 0.05%)
Cách 2: Làm lại báo cáo tài chính loại chi phí này ra.

K

khanhhanpc

Trung cấp
13/5/14
59
10
8
40
Hà Đông Hà Nội
Cách 1:Nộp thuế môn bài năm 2014 thôi, cộng tiền phạt chậm nộp chắc =
1000000*0.05%*90ngày + 1000000* 0.07%* tổng ngày 2014 -90 ngày+ (ngày 1.1.2015 bỏ 0.07 lấy mốc 0.05% bận cộng năm 2015 bao nhiêu nhân ngày nhân 1000000* 0.05%)
Cách 2: Làm lại báo cáo tài chính loại chi phí này ra.

oạch oạch, kiểu này chết chắc em rồi. cách nào cũng chết

chắc bỏ nghề thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA