Tham gia bhxh lần đầu

• Thread starter Pmsq
  • Ngày gửi
P

Pmsq

Sơ cấp
28/12/16
8
0
1
32
Chào cả nhà,
Cho em hỏi xíu công ty e thành lập cách đây 2,3 năm rồi mà không có tham gia bhxh cho nhân viên, e mới vô làm có đòi hỏi về bhxh thì sếp giao cho e làm vì cty nhỏ ít nhân viên, và định đầu năm 2017 sẽ đóng bhxh cho nhân viên, nhưng bây giờ mình đang gặp rắc rối ở mức lương kế toán do công ty mình thuê báo thuế bên ngoài nên công ty đó báo lương kế toán cao hơn thực tế nhận được, giờ mình làm bảng lương và hợp đồng lđ với mức lương thực tế thì lại thấp hơn so với báo cáo thuế của kế toán năm rồi (bằng bậc 3 của bảng lương mình đang làm) như vậy mình phải giải quyết ntn với trường hợp này? Nếu làm đóng thực tế thì có lẽ 2017 mức lương khai báo bên thuế sẽ bị thấp (có bị thuế bắt bẽ gì không)?
Cả nhà giúp mình giải quyết vấn đề này với để mình hoàn thành thủ tục sớm.
Cảm ơn ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Bây giờ cj kế toán đó còn làm hok bạn? Nếu kế toán mới thì điều chỉnh được. Chứ kế toán cũ thì khó ak. Xđ sẽ bị Thuế bắt bẻ. Nhưng mà cứ làm TBL để mức tối thiểu cho kế toán. Rồi làm HĐLĐ bổ sung phụ cấp,...thử xem s. *ý kiến hơi chủ quan*. Hi vọng có cao nhân chỉ dẫn bạn.

H

heo97

Guest
29/12/16
3
0
1
27
@Thủy BB chị ơi.e đăng bài mà chỗ bạn phải chọn chuyên mục e phải làm sao.k nó k cho e đăng

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
@Thủy BB chị ơi.e đăng bài mà chỗ bạn phải chọn chuyên mục e phải làm sao.k nó k cho e đăng
E chọn chuyên mục cần đăng xong rồi nhìn lên góc phải có "đăng bài mới". E nhấn zô để đăng ha.

J

javalang

Sơ cấp
15/12/13
48
24
8
41
TPHCM
Chào cả nhà,
Cho em hỏi xíu công ty e thành lập cách đây 2,3 năm rồi mà không có tham gia bhxh cho nhân viên, e mới vô làm có đòi hỏi về bhxh thì sếp giao cho e làm vì cty nhỏ ít nhân viên, và định đầu năm 2017 sẽ đóng bhxh cho nhân viên, nhưng bây giờ mình đang gặp rắc rối ở mức lương kế toán do công ty mình thuê báo thuế bên ngoài nên công ty đó báo lương kế toán cao hơn thực tế nhận được, giờ mình làm bảng lương và hợp đồng lđ với mức lương thực tế thì lại thấp hơn so với báo cáo thuế của kế toán năm rồi (bằng bậc 3 của bảng lương mình đang làm) như vậy mình phải giải quyết ntn với trường hợp này? Nếu làm đóng thực tế thì có lẽ 2017 mức lương khai báo bên thuế sẽ bị thấp (có bị thuế bắt bẽ gì không)?
Cả nhà giúp mình giải quyết vấn đề này với để mình hoàn thành thủ tục sớm.
Cảm ơn ạ!
Đây là mẹo nhỏ lách luật:
Bạn cứ làm HĐLĐ bình thường theo mức đóng BHXH cách đây 1 năm (hoặc lúc mới vào cũng được), nhưng ký thêm phần phụ lục 2017 để điều chỉnh mưc lương (hoặc 1 quyết định điều chỉnh mức lương cho toàn bộ công ty). Trong phụ lục này bạn tách mực lương để đóng BHXH và phụ cấp riêng ra (phụ cấp này bạn dùng ngôn ngữ làm sao để người ta hiểu là ko ổn định: đi công tác, thêm giờ làm, thưởng gì đó ... ), tổng làm sao bằng mức lương người ta nhận là OK.
Phụ lục có thể tách thành 2 cái (điều chỉnh mức lương và phụ cấp công việc).
Khi nộp hồ sơ BHXH thì chỉ nộp mức lương đóng BHXH, báo cáo thuế thì nộp đầy đủ.

P

Pmsq

Sơ cấp
28/12/16
8
0
1
32
Thế có ổn không bạn, do thực tế năm rồi khai báo thuế của công ty chỉ có giám đốc và kế toán thôi, mà kế toán khai báo thuế mức lương thẳng là 5,5tr và phụ cấp 500k (do bên công ty thuế thuê ngoài báo), giờ bên mình thực lãnh cb chỉ 4tr và phụ cấp 500k, nếu điều chỉnh bảng lương ở bậc đầu tiên là rất khó sẽ bị cao và bất lợi cho những người khác phải đóng cao nếu sau này kế toán này nghỉ, còn để bậc lương theo thông thường thì mức lương cơ bảng của kế toán đó là đang ở bậc 3 của vị trí đó. Mà bên mình mới tham giá BHXH lần đầu nên không ổn.
Có cách nào khác cụ thể hơn giúp mình hic.
tks!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA