Tâm sự của đứa mới chân ướt chân ráo vào nghề :(

• Thread starter Nhài Trần
  • Ngày gửi
N

Nhài Trần

Trung cấp
22/10/16
134
12
18
Tôi có đọc tâm sự của bạn. Tôi chỉ phán 1 câu: bạn đúng là thiếu kinh nghiệm làm việc
1. Về việc bếp núc, em chỉ làm khi em rảnh, khi em lường trước việc nhiều, em báo cáo đầu giờ là hôm nay em ko thể lo nấu nướng được. Và đương nhiên nếu sếp hỏi, em phải trả lời được em sẽ làm những gì trong ngày, trong tuần hoặc tháng.
2. Về vấn đề định mức ăn 25k. Nếu bạn tự trả thì tôi thấy sếp can thiệp thì ko đúng, tuy nhiên nếu là chi phí của công ty thì bạn sai rồi. Bạn làm kế toán, bạn phải biết, sai 1 số hàng đơn vị cũng là sai, đằng này sai hẳn 5k. Nếu định mức 25k/người mà ko đủ mua thì bạn phải can đảm báo cáo sếp là ko đủ chứ đừng bỏ tiền túi ra mua.
3. Về việc đóng BHXH, bạn lại sai nữa rồi. Việc chuẩn bị hồ sơ và nộp hồ sơ là 2 việc khác nhau. Chính bạn cũng nói là "sếp nói chuẩn bị hồ sơ BHXH" chứ đã quyết định đóng đâu. Ở đây bạn mừng quá mà quên mất mức độ công việc trong từng câu lệnh: nói đến đâu, làm đến đó, đừng vượt lệnh.
Đáng ra, những việc liên quan đến quyền lợi của bạn, bạn chuẩn bị hồ sơ xong, nộp lên cho sếp duyệt, nếu sếp duyệt rồi mới nộp. Còn muốn chắc ăn thì hỏi xem có phải bổ sung j ko ạ.
4. Việc kế toán, bạn cho rằng khó khăn khi phải sửa sai lầm của người khác. Tôi lại thấy cơ hội của bạn trong đó.
Trên đời này, công việc thuận lợi như trong sách ko nhiều đâu bạn. Bạn phải xử lý những đống rác như vậy bạn mới trưởng thành được. Vì chắc chắn, rồi sẽ có ngày bạn phải xử lý những sai lầm đó, nếu bạn giải quyết tốt lần này, bạn sẽ dễ dàng giải quyết những cai sai sau này. Nếu bạn có kinh nghiệm vài năm mà ko biết giải quyết thì có bằng người mới ra trường sẵn sàng lao vào để có kinh nghiệm ko ?
Mà bạn cũng nói muốn va vấp cơ mà, thế mà vừa va vấp đã nản rồi hay sao ?. Hãy biến khó khăn thành cơ hội trưởng thành em ạ !

Viết đến đây, Tôi có đọc lại 1 lần tâm sự của bạn. Tôi thấy rằng sếp của bạn không có j quá đáng. Bạn rảnh thì bị sếp sai vặt là đúng rồi, vì vậy hãy tận dụng thời gian rảnh để trau rồi kiến thức đọc thêm các tài liệu chuyên môn, đừng ngồi chém gió, người ta thuê bạn ko phải để ngồi không.
Tôi không thấy bạn than vãn về các vấn đề trái đạo đức, trái pháp luật trong công việc của bạn, vì vậy tôi khuyên bạn đừng nóng vội nhảy việc. Bạn nhảy việc, biết đâu lại sa vào công ty buôn lậu hoặc làm ăn phi pháp, bạn là kế toán, ko tránh khỏi liên lụy.
Đừng suy nghĩ tiêu cực, nếu sếp ko coi trọng bạn, thì bạn đã bị đá lâu rồi, vì kế toán mới ra trường thất nghiệp nhiều lắm.
Trước tiên, e cũng phải cảm ơn a vì đã dành time đọc đến những dòng tâm sự cuối cùng của e
Sau e cũng xin trả lời lại những cmt của a ạ
Thứ nhất, ở công ty e nếu việc bếp núc diễn ra thường xuyên, thì dần nó thành mặc định a ạ, hôm nào e k nấu ăn thì bị sếp hỏi này nọ là sao k nấu??? - việc này e nghĩ nó kp bổn phận của e, nên e có thể thích thì nấu, k thích thì thôi, nhưng e là lính mới - sếp sai gì chẳng phải làm ạ, cái này e ngu - e nhận
Thứ 2, công ty e rất ít người và trong đó cũng có người nhà sếp nữa, nên đến bữa mà đi ăn cả cty với nhau hết ạ , thường thì đi ăn ae rất thoải mái, trưa nay thích ăn gì thì đi ăn thôi, cái này cũng là sếp quyết định nhiều, xong đến lúc hết nhiều tiền thì lại bảo tại nhân viên
Thứ 3, việc đóng BH ở đây cũng do e sai vì k hỏi lại trước khi đóng BH, cũng do e nghe nhầm sếp nói : "chuẩn bị hồ sơ RỒI LÊN ĐÓNG BH", có lẽ với 1 đứa mới bước ra Xh nên nghĩ cái gì nó cũng chưa đc đầy đủ và chín chắn như các a,c đi trc, cả ý e là lần trc sếp nói 1 lời, bh lại nói lời khác, lần đó nếu như sếp có ns là sau 6 tháng cty xem xét đóng BH cho e thì e k bh dám mơ ch đóng BH như vậy, và đương nhiên - sếp lúc nào cũng đúng
Thứ 4, e cũng được những người đi trc khuyên nhiều, rằng "chỉ khi nào công việc thật áp lực thì bản thân mới nhanh phát triển được", e thấy cùng rất đúng, nhưng với hiện tại của e như thế này, e kb nếu tiếp tục nó sẽ phát triển đến đâu nữa, khi mà e thấy bản thân mình cố gắng nhưng k đc ghi nhận, nếu thực sự sếp e coi trọng kế toán thì chẳng bh nói câu : " nếu bên thuế làm quá thì đóng cửa công ty, mở cty khác, sợ gì "
Thứ 5, trong giờ hành chính e k bao giờ dám ngồi fb hay nch phiếm với bạn bè , vì công ty e ngồi chung hết 1 phòng, ai làm gì những ng còn lại cũng bít hết, với e cũng dành time để đọc thông tư và nghị định liên quan đến ngành kế chứ kp e ngồi chơi hay tán gẫu gì, sếp e chẳng qua trước giờ vaẫn nghĩ cty nhỏ nên k có mấy việc để làm, vì thế mà e hay đc đi làm shipper, mà cũng chính vì lý do này mà cả cty có mình e làm kế toán
Còn e kp người mới va vấp đã nản, nhưng ở trong trường hợp này, mình vì họ nhưng họ k có 1 tý gì đó gọi là ghi nhận cả, giống như a đi làm mà k đc trả công và sếp nhìn nhận đúng năng lực của bản thân
Nên cũng hy vọng, tùy vào suy nghĩ của từng người và chỉ khi nào đặt bản thân vào địa vị của họ a mới hiểu
Thân !

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nhài Trần

Trung cấp
22/10/16
134
12
18
mình hầu như đồng ý với ý kiến của bạn , từ những điểm sau

1. đúng là thiếu vì em ấy mới ra trường mà
2. hình như bạn đọc lướt và ko hiểu tình huống em ấy kể ?
3. hầu như kế toán mới vào ai cũng phải đi đổ vài cái vỏ , hoặc là vài chục cái cho kế toán tiền nhiệm .Chuyện này cũng bình thường và đúng là cơ hội để rèn rũa. Có điều có những cái sai rất trầm trọng vượt quá khả năng của người mới ra trường , nếu cứ cố khắc phục mà ko biết chắc chắn có khi hậu quả rất nguy hiểm. Mỗi chữ ký của kế toán đều đi kèm với trách nhiệm nặng nề mà, phải tự lượng sức mình , nếu ko làm đc thì đừng cố ko lại chữa lợn què thành lợn chết (trường hợp này mình nghĩ thực sự là vượt quá khả năng của em ấy rồi, chỉ còn 3 tháng, trong đó nửa tháng là nghỉ tết, vậy mà sổ sách từ năm trước vẫn còn nát bét và chưa bàn giao thì sao trở tay kịp )

Chị ko dám khuyên em điều gì cả ,vì mọi kết quả của quyết định em đưa ra dù là gì chăng nữa chính em là người nhận . chỉ chúc em may mắn và đủ mạnh mẽ
vâng, e cảm ơn chị
Đúng như chị nói, kế toán làm gì luôn kèm theo trách nhiệm khá là nặng, với bản thân e vừa mới ra trg, bước vào nghề, nhìu khi có cái e còn chẳng biết nên xử lý ntn thì lsao e dám đảm bảo tất cả sổ sách mọi thứ e làm tiếp theo đây là đúng
Người ta có câu " ngu dốt cộng với sự nhiệt tình lại thành phá hoại " :(
Sếp e k coi trọng e - người làm kế toán cho cty cũng đc, nhưng dường như sếp e còn k coi trọng cả những con số, số liệu( cái này e kb dùng từ gì để diễn tả đc ạ ) trong chính công ty mình ạ
Sếp e còn nói : " quá lắm thì đóng cửa công ty và mở công ty mới ", kiểu chưa gặp thuế má nhiều nên chưa sợ ấy ạ :(

N

Nhài Trần

Trung cấp
22/10/16
134
12
18
Chaò bạn!:) mk đã đọc hết câu chuyện của bạn mà mk cảm thấy rất thấu hiểu và cảm thông cho bạn, mk cũng từng như bạn nhưng k đến nổi gặp chỗ quá sức tệ như thế đâu. Mình thấy nếu bạn lo chuyện cớm, áo , gạo tiền lúc này thì bạn làm cho hết năm rồi khi nhận lương nghỉ tết bạn xin nghỉ luôn đi. Với tính cách và sự cố gắng của bạn thì nhất định sẽ tìm đc chỗ làm khác. Kế toán ra trường thân cô thế cô, k tiền bạc thì thay đổi chỗ làm là chuyện bình thường, chỗ khác chưa chăc đã tốt nhưng mk nghĩ dù gì cũng chắc chắn tốt hơn chỗ bạn đang làm đấy, Làm việc tận tâm tận tình mà k đc ghi nhận với sếp bạn thực sự quá kinh khủng, người ta nói gần mực thì đen gần đèn thì sáng, chủ nào tớ đó, Bạn tốt thì k nên tiếp tục ở với 1 người chủ như vậy. Bạn nói anh chị bạn nhận nhiều cty bạn nên làm với anh chị bạn rồi từ từ mở rộng quan hệ rồi sẽ có cty thu nhận bạn nếu bạn có trách nhiệm trong công việc. Lúc đầu thì bạn nên chấp nhận tích luỹ kinh nghiệm rồi sau khi vững vàng bạn tha hồ bay nhảy. Mình khuyên bạn nên nghỉ chỗ đấy, thời gian chưa tìm đc việc bạn vẫn có thể làm chung với anh chị bạn mà, có việc rồi thì đi làm đâu sợ thất nghiệp. Kế toán gặp phải hoàn cảnh như bạn cũng rất nhiều nên hãy suy nghĩ và quyết định đừng phí phạm thời gian tuổi trẻ của mk vào việc chỗ làm k đâu vào đâu. Kế toán đồng ý kiêm osin nhưng cũng tuỳ chứ kham hết như vậy thì bót lột quá còn gì. Mk cũng k biết nói gì hơn. Hi vọng bạn sớm đưa ra qđ dúng đắn cho mk và sớm tìm đc chỗ làm mới! Cố gắng lên nhé! :)
MÌnh cảm ơn bạn nhiều nhé

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
vâng, e cảm ơn chị
Đúng như chị nói, kế toán làm gì luôn kèm theo trách nhiệm khá là nặng, với bản thân e vừa mới ra trg, bước vào nghề, nhìu khi có cái e còn chẳng biết nên xử lý ntn thì lsao e dám đảm bảo tất cả sổ sách mọi thứ e làm tiếp theo đây là đúng
Người ta có câu " ngu dốt cộng với sự nhiệt tình lại thành phá hoại " :(
Sếp e k coi trọng e - người làm kế toán cho cty cũng đc, nhưng dường như sếp e còn k coi trọng cả những con số, số liệu( cái này e kb dùng từ gì để diễn tả đc ạ ) trong chính công ty mình ạ
Sếp e còn nói : " quá lắm thì đóng cửa công ty và mở công ty mới ", kiểu chưa gặp thuế má nhiều nên chưa sợ ấy ạ :(
Nghề kế toán mình bạc mà em, nhất là ở công ty nhỏ. Nếu em có tư duy đúng, chọn được con đường thì em có thể tự lập, làm tự do. Anh cũng rơi vào trường hợp của em rồi, sếp ko hiểu gì về kế toán, khinh thường mình lắm vì những gì mình làm cho công ty về mặt thuế, bảo hiểm, sở khđt ........ mọi việc sếp giao mình làm đc hết ko chỉ về mặt kế toán ngon rồi nên ko bao giờ xảy ra rủi ro dẫn đến bị coi thường, bản thân mình làm đủ mọi việc ở văn phòng (chẳng khác gì osin chứ ko phải làm kế toán), chấp nhận thôi em. Em có thể nghỉ và tìm làm ở 1 công ty khác và tình trạng đó có thể xảy ra tiếp, nếu em muốn thoát ra thì em phải trau dồi và có kinh nghiệm, khả năng xử lý công việc lúc đó em làm tự do rất thoải mái, khi đó em chỉ làm việc với lãnh đạo của DN và họ phải lắng nghe em nói, những tư vấn của em sẽ là lời có giá trị, lúc đó em sẽ nghĩ khác. Hầu hết ở DN nhỏ đa phần ko coi trọng mình khi họ bị vướng mắc vấn đề gì đó về thuế bị phạt mất tiền lúc đó mới hiểu ra tầm quan trọng của mình.

K

khanh11166

Guest
28/12/16
1
0
1
30
kntshop.com
Mình nói thật chứ ở đâu cũng sẽ gặp người này người khác. Giờ gần tết r, bạn cứ làm rồi đợi tháng lương 13 qua tết nếu k thích thì tìm chỗ khác, giờ cũng xem như bạn có kinh nghiệm rồi, sẽ tìm dc việc làm tốt thôi ^^ Chúc bạn thành công

ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
Đọc xong câu chuyện của bạn mình rất đồng cảm vì chính mình cũng từng như vậy rồi ^^. lúc mới ra trường cũng vào làm kế toán nhưng nói cho xung chứ thiệt ra là làm quản gia (đi chợ, cúng kiến, thũ quỹ, sổ sách nội bộ, tiếp khách, sai vặt, nộp tiền cho bên ngân hàng điện nước,... nói chung tất tần tật),... sau gần 1 năm làm ở đó mình đã ra đi hihi... lúc đầu vì k kinh nghiệm mà PGD còn đòi đuổi mình vì thấy k làm tốt, sau thời gian thấy mình thiệt thà chịu khó, quen việc mới tin tưởng nên cái gì cũng giao cho từ lớn đến bé,... đến cuối cùng làm gần năm trời lương chưa tới 4tr, hình như là 3,75tr/tháng... sếp nói đóng BH đi, ui nhiêu đó đóng BH xong ăn bằng gì? k có phụ cấp gì hết nên mình quyết định k đóng lun, Cty gia đình vậy ak. Mình sợ nhất dụ tiền bạc với ông GD, ổng lấy tiền cty đi xong chi đã về k đủ, gặp hồi đó mình ngu ngu nghĩ a e tin tưởng nên chẳng ký tá gì khi giao tiền vì nghĩ GD nữa, hic... rút cuộc lộn với thâm vô đâu 10tr mấy ak. khiếp! mình sợ quá cầm cự thêm 1 2 tháng thì xin nghỉ vì thấy hiu quá với làm cực lương bèo. GD ký tên đơn nghỉ việc mình đứng đó khóc lun, vì chỉ sợ ổng k ký bắt mình chịu số tiền mất kia chắc chết, k ngờ ổng ký. Sau đó 3 4 tháng cty vẫn gọi mình năn nỉ mình về làm lại nhưng mình đâu có ngu...^^ sợ lắm nên phắng cho lẹ! nghĩ là bạn bỏ đi, nếu lương nhiêu đó, cộng thêm sếp ki bo với bạn làm chưa đủ năm nữa thì thưởng tết bạn chắc bạn cũng đong đếm đc ùi. Làm mà k đc xem trọng với Sếp quản lí luật rừng rất khổ tâm. nghỉ đi bỏ nhỏ bắt lớn, tiếc gì số tiền bé mà cực tấm thân. hồi đó mình làm cả gần năm mới rút tiền ra có 10tr là bạn hiểu ùi! ^^

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Đọc xong câu chuyện của bạn mình rất đồng cảm vì chính mình cũng từng như vậy rồi ^^. lúc mới ra trường cũng vào làm kế toán nhưng nói cho xung chứ thiệt ra là làm quản gia (đi chợ, cúng kiến, thũ quỹ, sổ sách nội bộ, tiếp khách, sai vặt, nộp tiền cho bên ngân hàng điện nước,... nói chung tất tần tật),... sau gần 1 năm làm ở đó mình đã ra đi hihi... lúc đầu vì k kinh nghiệm mà PGD còn đòi đuổi mình vì thấy k làm tốt, sau thời gian thấy mình thiệt thà chịu khó, quen việc mới tin tưởng nên cái gì cũng giao cho từ lớn đến bé,... đến cuối cùng làm gần năm trời lương chưa tới 4tr, hình như là 3,75tr/tháng... sếp nói đóng BH đi, ui nhiêu đó đóng BH xong ăn bằng gì? k có phụ cấp gì hết nên mình quyết định k đóng lun, Cty gia đình vậy ak. Mình sợ nhất dụ tiền bạc với ông GD, ổng lấy tiền cty đi xong chi đã về k đủ, gặp hồi đó mình ngu ngu nghĩ a e tin tưởng nên chẳng ký tá gì khi giao tiền vì nghĩ GD nữa, hic... rút cuộc lộn với thâm vô đâu 10tr mấy ak. khiếp! mình sợ quá cầm cự thêm 1 2 tháng thì xin nghỉ vì thấy hiu quá với làm cực lương bèo. GD ký tên đơn nghỉ việc mình đứng đó khóc lun, vì chỉ sợ ổng k ký bắt mình chịu số tiền mất kia chắc chết, k ngờ ổng ký. Sau đó 3 4 tháng cty vẫn gọi mình năn nỉ mình về làm lại nhưng mình đâu có ngu...^^ sợ lắm nên phắng cho lẹ! nghĩ là bạn bỏ đi, nếu lương nhiêu đó, cộng thêm sếp ki bo với bạn làm chưa đủ năm nữa thì thưởng tết bạn chắc bạn cũng đong đếm đc ùi. Làm mà k đc xem trọng với Sếp quản lí luật rừng rất khổ tâm. nghỉ đi bỏ nhỏ bắt lớn, tiếc gì số tiền bé mà cực tấm thân. hồi đó mình làm cả gần năm mới rút tiền ra có 10tr là bạn hiểu ùi! ^^
Suy nghỉ giống mình. Like mạnh câu "bỏ nhỏ bắt lớn, tiếc gì số tiền bé mà cực tấm thân".

N

Nhài Trần

Trung cấp
22/10/16
134
12
18
Vâng. e cảm ơn c ạ
Đúng là từng trải qua thì con người ta mới đủ hiểu đc những ch như thế này :(

N

Nhài Trần

Trung cấp
22/10/16
134
12
18
Vâng. e cảm ơn c ạ

• Like
Reactions: phuongdungttp
A

aliensf

Guest
30/12/16
6
2
3
32
nản thì nghỉ, chả việc gì phải xoắn, đối mặt với thất nghiệp mới là anh hùng, gặp sếp mà ko coi trọng nhân tài như thế thì hãy dứt áo ra đi, ngoài kia chắc chắn còn nhiều sếp tốt, mấy ông sếp kiểu như sếp của b luôn có ý nghĩ "giờ thất nghiệp đầy, thiếu gì đứa xin việc" - nhưng đó là ý nghĩ sai lầm cố hữu, người làm được việc ít như đầu ngón tay. TÓM LẠI E NGHỈ ĐI, VỀ NHÀ LÀM, CHẲNG VIỆC GÌ PHẢI LÀM TRÂU LÀ BÒ CHO NGƯỜI TA

• Like
Reactions: Nhài Trần
phuongdungttp

phuongdungttp

Guest
19/12/16
10
1
3
32
chị nghỉ là em nên bắt tay tìm một cv khác, nếu có chỗ gọi PV thì em xin nghỉ việc gì đó rồi đi PV xem sao, ng làm việc chăm chỉ mà gặp trúng ông sếp như vậy bỏ việc cũng ko tiếc em ah, e đã đi làm, đã có kinh nghiệm thì ko fai sợ ko có việc để làm. bây giờ gần tết , em ráng cho hết năm, sau đó rùi nhảy việc đi em... làm gì có kiểu áp bức bóc lột nhân viên như vậy. cố lên em nhé.

• Like
Reactions: Nhài Trần
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Vâng. e cảm ơn c ạ
Em nên tìm 1 nhà Lãnh đạo để em tận tâm, tận lực, tâm huyết phục vụ chứ đừng tìm đi làm việc cho 1 Ông chủ. Còn thế nào là lãnh đạo và thế nào là ông chủ em tự google nhé.

T

thanhtuyennguyen610

Guest
24/11/15
63
3
8
32
m nghĩ nghỉ thôi. sếp bạn như thế chắc gì đã có lương t13 . chúc bạn may mắn

• Like
Reactions: Thủy BB
J

javalang

Sơ cấp
15/12/13
48
24
8
41
TPHCM
Trước tiên, e cũng phải cảm ơn a vì đã dành time đọc đến những dòng tâm sự cuối cùng của e
Sau e cũng xin trả lời lại những cmt của a ạ
Thứ nhất, ở công ty e nếu việc bếp núc diễn ra thường xuyên, thì dần nó thành mặc định a ạ, hôm nào e k nấu ăn thì bị sếp hỏi này nọ là sao k nấu??? - việc này e nghĩ nó kp bổn phận của e, nên e có thể thích thì nấu, k thích thì thôi, nhưng e là lính mới - sếp sai gì chẳng phải làm ạ, cái này e ngu - e nhận
Thứ 2, công ty e rất ít người và trong đó cũng có người nhà sếp nữa, nên đến bữa mà đi ăn cả cty với nhau hết ạ , thường thì đi ăn ae rất thoải mái, trưa nay thích ăn gì thì đi ăn thôi, cái này cũng là sếp quyết định nhiều, xong đến lúc hết nhiều tiền thì lại bảo tại nhân viên
Thứ 3, việc đóng BH ở đây cũng do e sai vì k hỏi lại trước khi đóng BH, cũng do e nghe nhầm sếp nói : "chuẩn bị hồ sơ RỒI LÊN ĐÓNG BH", có lẽ với 1 đứa mới bước ra Xh nên nghĩ cái gì nó cũng chưa đc đầy đủ và chín chắn như các a,c đi trc, cả ý e là lần trc sếp nói 1 lời, bh lại nói lời khác, lần đó nếu như sếp có ns là sau 6 tháng cty xem xét đóng BH cho e thì e k bh dám mơ ch đóng BH như vậy, và đương nhiên - sếp lúc nào cũng đúng
Thứ 4, e cũng được những người đi trc khuyên nhiều, rằng "chỉ khi nào công việc thật áp lực thì bản thân mới nhanh phát triển được", e thấy cùng rất đúng, nhưng với hiện tại của e như thế này, e kb nếu tiếp tục nó sẽ phát triển đến đâu nữa, khi mà e thấy bản thân mình cố gắng nhưng k đc ghi nhận, nếu thực sự sếp e coi trọng kế toán thì chẳng bh nói câu : " nếu bên thuế làm quá thì đóng cửa công ty, mở cty khác, sợ gì "
Thứ 5, trong giờ hành chính e k bao giờ dám ngồi fb hay nch phiếm với bạn bè , vì công ty e ngồi chung hết 1 phòng, ai làm gì những ng còn lại cũng bít hết, với e cũng dành time để đọc thông tư và nghị định liên quan đến ngành kế chứ kp e ngồi chơi hay tán gẫu gì, sếp e chẳng qua trước giờ vaẫn nghĩ cty nhỏ nên k có mấy việc để làm, vì thế mà e hay đc đi làm shipper, mà cũng chính vì lý do này mà cả cty có mình e làm kế toán
Còn e kp người mới va vấp đã nản, nhưng ở trong trường hợp này, mình vì họ nhưng họ k có 1 tý gì đó gọi là ghi nhận cả, giống như a đi làm mà k đc trả công và sếp nhìn nhận đúng năng lực của bản thân
Nên cũng hy vọng, tùy vào suy nghĩ của từng người và chỉ khi nào đặt bản thân vào địa vị của họ a mới hiểu
Thân !
1. Về chuyên bếp núc tôi cũng đã nói rõ cho e rồi: rảnh thì làm, ko thì thôi vì đó đâu phải việc chính của mình, ngay cả đi giao giấy tờ cũng vậy. Đương nhiên sếp có hỏi thì phải biết trả lời bận làm chuyên môn. Việc e làm ko phải ngu đâu mà tâm lý mới đi làm nên vậy, tuy nhiên khi công việc của mình vào phom thì bỏ dần các việc ko đúng chuyên môn đi, cái này e phải can đảm để tự quyết.
2. Về việc đi ăn, bạn cmt rõ như vậy chứng tỏ sếp nói chung chung thôi, bạn đừng cả nghĩ làm gì, mà sau này cũng vậy, cha chung ko ai khóc, ôm lời vào làm gì. Sếp ko chửi đích danh e thì thôi, kệ, việc mình mình làm.
3. Rất nhiều cty, nhân viên làm cả năm còn ko đc đóng BH, bạn có lỡ như vậy nhưng vẫn đc chấp nhận dù khoản đóng trước phải tự chịu thì coi như là khoản phí kinh nghiệm đi. Xét cho cùng, phí đó cũng chỉ lợi cho bạn thôi.
Qua đây rút kinh nghiệm, sếp nói đến đâu thì làm đến đó thôi, việc công của công ty, đâu chỉ riêng bạn mà ôm rơm nặng bụng.
4. Tôi cho rằng sếp bạn đang động viên bạn khi nói câu "nếu....., sợ gì". Nghĩa là cứ tự tin mà làm, đừng sợ sai.
Còn vấn đề sổ sách, bạn cứ làm đi, có sự cố, bạn cố công giải quyết sự cố thì càng có kinh nghiệm. Làm ko kịp thì báo cáo sếp, sếp là chủ doanh nghiệp, ko sợ thì bạn sợ gì. Thuế có chửi, có phạt thì cty chịu chứ bạn có mất gì đâu.
5. Còn nữa, bạn phải cố công mà tạo việc cho mình để mà tránh việc sai vặt, bạn ko tránh đc thì can đảm từ chối, ko được nữa thì phải chấp nhận mà làm thôi, cty nhỏ, người ta tận dụng nhân sự là chuyện thường.
Có mẹo này: mỗi lần bạn bị sai đi giao hồ sơ thì bạn ghi nhận lại, sau đó yêu cầu sếp thanh toán xăng xe. Sếp có nói gì thì bảo là công em bỏ rồi, nhưng xe phải có xăng mới đi đc (đương nhiên bạn phải nói khéo, ko nhát gừng như tôi viết).
Có điều này nhắn nhủ bạn: Việt Nam có rất nhiều công ty nhỏ và siêu nhỏ, vì vậy họ quản lý theo kiểu gia đình trị, đó là điều phổ biến. Nếu bạn có khả năng thì nên kiếm việc ở các cty to, có hệ thống quản lý hoàn chỉnh, còn ko thì tránh vỏ dưa gặp vỏ dừa thôi. Còn có cty, sếp bẩn thỉu lấy tiền từ kế toán nhưng ko biên nhận, sau này kế toán chịu cả, có mà kiện củ khoai. Có sếp khốn nạn lạm dụng nhân viên nữa. Nhưng tôi ko thấy bạn than vãn 2 điều trên nên tôi khen sếp của bạn còn tử tế chán.
Cũng tâm sự với bạn, tôi là kỹ sư cơ khí. Khi cty thiếu nhân viên hành chính, sếp dí tôi làm, tôi phản ứng nhưng được sếp cả động viên, cả năn nỉ. Ban đầu rất bỡ ngỡ, cũng vừa bực mình nữa nhưng sau vài tháng, khi hiểu rõ công việc hành chính, tôi làm rất nhẹ nhàng gọn gàng, thậm chí, khi cty bị sở lao động thanh tra, ông thanh tra trưởng đoàn đã khen cty có nhân viên hành chính làm hồ sơ rất chuẩn. Sếp cũng bất ngờ với những kiến thức trái nghề mà tôi lượm lặt được.
Vì vậy, bạn nên biến khó khăn thành cơ hội để phát triển bản thân (phát triển bản thân, ko phải phát triển cty đâu).

• Like
Reactions: ktngan
J

javalang

Sơ cấp
15/12/13
48
24
8
41
TPHCM
mình hầu như đồng ý với ý kiến của bạn , trừ những điểm sau

1. đúng là thiếu vì em ấy mới ra trường mà
2. hình như bạn đọc lướt và ko hiểu tình huống em ấy kể ?
3. hầu như kế toán mới vào ai cũng phải đi đổ vài cái vỏ , hoặc là vài chục cái cho kế toán tiền nhiệm .Chuyện này cũng bình thường và đúng là cơ hội để rèn rũa. Có điều có những cái sai rất trầm trọng vượt quá khả năng của người mới ra trường , nếu cứ cố khắc phục mà ko biết chắc chắn có khi hậu quả rất nguy hiểm. Mỗi chữ ký của kế toán đều đi kèm với trách nhiệm nặng nề mà, phải tự lượng sức mình , nếu ko làm đc thì đừng cố ko lại chữa lợn què thành lợn chết (trường hợp này mình nghĩ thực sự là vượt quá khả năng của em ấy rồi, chỉ còn 3 tháng, trong đó nửa tháng là nghỉ tết, vậy mà sổ sách từ năm trước vẫn còn nát bét và chưa bàn giao thì sao trở tay kịp )

Chị ko dám khuyên em điều gì cả ,vì mọi kết quả của quyết định em đưa ra dù là gì chăng nữa chính em là người nhận . chỉ chúc em may mắn và đủ mạnh mẽ

3. Bạn cũng thừa nhận kế toán nào cũng phải đổ vỏ, vậy nên khuyên bạn ấy nên đổ vỏ ở cty nhỏ hay cty to ?. Trước sau gì cũng vấp, nên vấp trước hay là vấp sau.
Em ấy chưa bắt tay vào làm thì đâu biết nguy hiểm ở đâu mà dừng. Nếu em ấy đang làm và thấy có tình huống nguy hiểm, lên đây hỏi ý kiến thì chúng ta mới phân tích cái nguy hiểm đó rồi khuyên nên nghỉ việc.
Theo ý tôi, em ấy cứ làm cái đã, phải biết nó vuông hay tròn đã, nhiều hay ít đã. Tôi cho rằng, 3 tháng tết, quy mô cty nhỏ, nếu em ấy có say mê nghề nghiệp, thích thách thức, muốn phát triển nghề thì đây chính là cơ hội rất tốt.
Hi sinh mấy ngày tết để có thể hoàn thành 1 thách thức, kết quả đạt được ko chỉ về công việc mà em ấy còn đạt được sự tiến bộ vượt bậc về nghề nghiệp, mấy ai có cơ hội như thế này.
Đương nhiên, khuyên em ấy, nếu có tình huống nguy hiểm (có khả năng chịu tội thay) thì kiên quyết ko làm, chấp nhận nghỉ việc, kiếm cơ hội khác. Nhưng chưa làm mà đã sợ ko dám tiến hành thì đi đâu cũng nghỉ việc thôi.

L

L.T.Bình

Guest
25/10/16
12
3
3
38
Ko thể nói thành lời được em ạ. Đất lành thì chim đậu thôi em...

ktngan

ktngan

Trung cấp
30/11/15
118
12
18
33
Ai cũng có thời điểm nản lòng. năm trước mình cũng giống bạn. Nhưng rồi sẽ qua thui. Chuyện của bạn chưa có gì là bế tắc cả. Ráng làm qua tết đi bạn. Không được lương tháng 13. Thì chắc cũng được tí gì đó chứ. Nghỉ trước tết là nghèo lun đấy.

• Like
Reactions: javalang
J

javalang

Sơ cấp
15/12/13
48
24
8
41
TPHCM
@ktngan qua nội dung tôi cũng thấy chưa có j nghiêm trọng cả. Còn thích nghỉ thì nghỉ thôi.

• Like
Reactions: ktngan
ktngan

ktngan

Trung cấp
30/11/15
118
12
18
33
@ktngan qua nội dung tôi cũng thấy chưa có j nghiêm trọng cả. Còn thích nghỉ thì nghỉ thôi.
Em thấy bạn chủ topic cứ từ từ. Khoan xin nghỉ việc sớm. Làm việc chỗ nào cũng vậy à. Em hiện giờ cũng làm cty gia đình như bạn ấy. Sáng ra là nhặt rau, dọn dẹp phụ chị bếp. Cho chó ăn , Lâu lâu sếp nhậu thì kiêm luôn dọn bàn....
sếp em mà đụng tới tiền là nhai đi nhai lại câu sao tiền chi nhiều vậy....nhưng em học hỏi được từ sếp nhìu cái lắm chứ. Không biết thì hỏi. Bị la nhưng vẫn chỉ dẫn. Cty ổng mà, làm việc cho ổng chứ cho ai. Hihi

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA