Đóng bảo hiểm ở công ty cũ cao hơn công ty mới

• Thread starter thunga87.mipec
  • Ngày gửi
T

thunga87.mipec

Guest
4/1/17
3
0
1
37
Bên mình có 1 bạn mới vào làm, nhưng bên công ty cũ mức đóng bảo hiểm với chức danh của bạn ấy là 5.500.000đ theo quy chế bên đó.
Còn bên mình với chức danh của bạn ấy chỉ đóng 4.500.000đ, vậy trong trường hợp này giải quyết thế nào.
Bạn nào có link hướng dẫn của chính sách này cho mình xin với để có gì mình còn gửi lại cho sếp mình.
Thanks all !

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Bạn đóng theo mức lương cty bạn trả thôi chứ.

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Đang đóng tại 1 DN mà còn giảm được nữa là chuyển từ công ty nọ sang công ty kia :) , tùy chính sách lương của từng công ty, hợp đồng lao động ký giữa hai bên mà đóng BH thôi, cao thấp là do thỏa thuận, miễn là mức tiền lương tháng đóng BHXH không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng tại thời điểm đóng!

T

thunga87.mipec

Guest
4/1/17
3
0
1
37
Lúc đầu t cũng đóng y như các bạn nói, nhưng mà khi đi quyết toán bảo hiểm họ nói với bạn bên phòng hành chính của bọn t là đóng thiếu tiền. T mới hỏi sao thiếu thì bạn đó nói: bảo hiểm yêu cầu đóng bằng mức đóng mà người đóng bảo hiểm đang đóng, chỉ bằng chứ không được thấp hơn. Bạn đó cũng có cãi là quy chế bên em như vậy rồi nói là cán bộ họ cũng đồng ý, nhg bạn kia nói đó là quy định của bảo hiểm, có hỏi họ là quy định chỗ nào chỉ dùm mà họ không chỉ. Về thì sếp không chịu đóng thêm, bắt là phải đóng theo đúng quy định công ty, còn nếu đóng hơn phải có phần nào của bảo hiểm đưa giấy tờ ra để xem. Mà t tìm từ sáng đến giờ không thấy văn bản nào quy định chuyện này. Nhức não quá huhu:(

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Cái này mình thấy thực sự rất vô lý. Bạn ấy mới vào làm cty của bạn. Quy chế, tiền lương của cty bạn ra sao, ntn thì trên HĐLĐ ký với cty bạn như v rồi. Miễn sao hok thấp hơn mức lương tối thiểu vùng thôi chứ. 2 cty hoàn toàn khác nhau mà. S bạn hok hỏi bên BHXH xem thử những điều đó được quy định ở đâu? Luật nào, nghị định nào để e báo cáo với sếp?

• Like
Reactions: thunga87.mipec
Đỗ Thùy HD

Đỗ Thùy HD

Trung cấp
14/7/16
136
10
18
32
nếu bên kia báo giảm và chốt sổ rồi thì thật sự vô lý.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Trường hợp này vô lý quá nhỉ, ở đây là 2 công ty mà chớ có phải 1 công ty đâu mà bên họ hạch sách thế nhỉ. Không có cái quy định nào quy định không được đóng thấp hơn cả, nói họ đưa văn bản quy định ra không thì công ty vẫn đóng đúng theo quy định của doanh nghiệp

J

javalang

Sơ cấp
15/12/13
48
24
8
41
TPHCM
Lúc đầu t cũng đóng y như các bạn nói, nhưng mà khi đi quyết toán bảo hiểm họ nói với bạn bên phòng hành chính của bọn t là đóng thiếu tiền. T mới hỏi sao thiếu thì bạn đó nói: bảo hiểm yêu cầu đóng bằng mức đóng mà người đóng bảo hiểm đang đóng, chỉ bằng chứ không được thấp hơn. Bạn đó cũng có cãi là quy chế bên em như vậy rồi nói là cán bộ họ cũng đồng ý, nhg bạn kia nói đó là quy định của bảo hiểm, có hỏi họ là quy định chỗ nào chỉ dùm mà họ không chỉ. Về thì sếp không chịu đóng thêm, bắt là phải đóng theo đúng quy định công ty, còn nếu đóng hơn phải có phần nào của bảo hiểm đưa giấy tờ ra để xem. Mà t tìm từ sáng đến giờ không thấy văn bản nào quy định chuyện này. Nhức não quá huhu:(
Khẳng định với bạn KO có quy định bắt buộc đóng bằng cty cũ nhé. Trường hợp của bạn, nên phản ánh với cấp trên của cơ quan BHXH, nếu ko đc thì phản ánh lên Cơ quan BHXH cấp Tỉnh (TP), nếu ko đc thì phản ánh lên BHXH Việt Nam. Gọi vào đường dây nóng mà phản ánh. Nếu bạn ở TPHCM, chỉ cần phản ánh lên BHXH TPHCM sẽ đc giải quyết triệt để.

• Like
Reactions: thunga87.mipec
T

thunga87.mipec

Guest
4/1/17
3
0
1
37
Cảm ơn các bạn, bên mình với bảo hiểm cãi nhau dữ lắm, bé làm hành chính chỗ mình cũng đã lên bảo hiểm mấy lần giờ vẫn chưa có phương án giải quyết hix :(

M

minh40978

Sơ cấp
7/7/16
47
5
8
42
cty cũ mình đóng 11tr. còn cty mới còn chưa đc đóng này :/

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Cảm ơn các bạn, bên mình với bảo hiểm cãi nhau dữ lắm, bé làm hành chính chỗ mình cũng đã lên bảo hiểm mấy lần giờ vẫn chưa có phương án giải quyết hix :(
Bạn cứ hỏi bên BHXH là có được quy định ở đâu? Để e báo cáo với giám đốc chứ theo e tìm hiểu thì như vậy là hok đúng... Xem ngta trả lời thế nào. Thấy BHXH chỗ bạn vô lý qá

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA