Vật tư phụ

• Thread starter Minh Nhim
  • Ngày gửi
M

Minh Nhim

Guest
3/1/17
9
0
1
33
các tiền bối giúp em với ạ
Bên em các vật tư phụ như bulong ,ốc vít,băng keo em không chi tiết cho từng công trình mà chỉ viết chung chung là vật tư phụ 1 hệ 500k ạ
Tháng 12 này em lấy đầu vào các vật tư phụ này khoảng 20tr vậy em sẽ phải phân bổ vào các cong trình cả năm 2016 như thế nào ạ
Em mới vào nghề câu hỏi hơi kì mong các tiền bối chỉ giáo ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Bên em các vật tư phụ như bulong ,ốc vít,băng keo em không chi tiết cho từng công trình mà chỉ viết chung chung là vật tư phụ 1 hệ 500k ạ
Tháng 12 này em lấy đầu vào các vật tư phụ này khoảng 20tr vậy em sẽ phải phân bổ vào các cong trình cả năm 2016 như thế nào ạ

Trước hết: Bạn là kế toán đúng nghĩa thì: phải biết phát sinh thực tế ở các C.trình nào ? ở thời gian nào? cái gì? bao nhiêu ? ... chứ không thể: (..không chi tiết cho từng công trình mà chỉ viết chung chung là vật tư phụ 1 hệ 500k ạ.. và ...sẽ phải phân bổ...)

M

Minh Nhim

Guest
3/1/17
9
0
1
33
công trình nào bên em cũng cần đến vật tư phụ ạ
Nó chỉ là những cái ốc vít ,nở,bulong với số lượng ít nên báo giá không chi tiết mà chỉ hết vào phần vật tư phụ thui ạ

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
công trình nào bên em cũng cần đến vật tư phụ ạ
Nó chỉ là những cái ốc vít ,nở,bulong với số lượng ít nên báo giá không chi tiết mà chỉ hết vào phần vật tư phụ thui ạ
- Mỗi C.trình có thời gian thi công khác nhau, lượng VT chính khác nhau ... vì vậy VT phụ theo tỷ lệ % cũng khác nhau, khi thi công đến C.trình nào thì lấy VT chính đồng thời lấy VT phụ mới thi công được.
- Kế toán là người QL nên khi lấy VT ( chính hay phụ ) phải xem trong kho còn bao nhiêu, cần mua thêm bao nhiêu ... Kiễm tra thợ ở các C.trình xem có tiết kiệm hay lãng phí .. để có chế độ thưởng, phạt chứ không phải lấy HĐ lúc nào, bao nhiêu cũng được !

Sửa lần cuối:
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Cái này phải xem từng công trình rồi phân bổ cho hợp lý.

thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Đối với dạng chi phí như thế này thì rất khó phân bổ vì thường không có thống kê cụ thể về sử dụng những cái này.
Do vậy thì chỉ có thể lựa chọn bóc tách và phân bổ tương đối theo hệ số. Hệ số đó có thể dựa vào doanh thu, dựa vào thời gian hoặc tự "bốc thuốc" theo cảm quan

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Đối với dạng chi phí như thế này thì rất khó phân bổ vì thường không có thống kê cụ thể về sử dụng những cái này.
Do vậy thì chỉ có thể lựa chọn bóc tách và phân bổ tương đối theo hệ số. Hệ số đó có thể dựa vào doanh thu, dựa vào thời gian hoặc tự "bốc thuốc" theo cảm quan

Bạn ơi hệ số VT phụ tính % theo VT chính chứ không: (..dựa vào doanh thu, dựa vào thời gian..)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA