Tính giá thành cho dịch vụ cho thuê cây cảnh

• Thread starter Hongphuong28
  • Ngày gửi
H

Hongphuong28

Guest
6/1/17
2
0
1
31
Dear các Anh Chị!

Em mới làm cho công ty về lĩnh vực cho thuê cây cảnh, chăm sóc cây cảnh.
Em chưa hiểu về cách tính giá thành cho hợp đồng thuê cây: cách tính giá vốn, cách hạch toán và khi thu cây về thì giá trị còn lại và hạch toán như thế nào ạ?
Các Anh chị giúp em với ạ. Em xin cảm ơn ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Dear các Anh Chị!

Em mới làm cho công ty về lĩnh vực cho thuê cây cảnh, chăm sóc cây cảnh.
Em chưa hiểu về cách tính giá thành cho hợp đồng thuê cây: cách tính giá vốn, cách hạch toán và khi thu cây về thì giá trị còn lại và hạch toán như thế nào ạ?
Các Anh chị giúp em với ạ. Em xin cảm ơn ạ.
Tính giá thành trong ngành này rất khó có thể đảm bảo tính logic và nhất quán.

Cây cảnh nếu nó có giá trị lớn thì đưa vào TSCĐ và khấu hao, còn giá trị nhỏ đưa vào chi phí trả trước để phân bổ.

Tuy nhiên trong 1 số trường hợp đặc thù thì cây càng dùng nhiều, càng lâu năm lại càng có giá trị cao!

Chẳng hạn cho thuê đào tết: Các chi phí chăm sóc cây cho đến khi có thể cho thuê năm đầu tiên hạch toán vào 241, sau đó chuyển sang 211 (nếu đủ tiêu chuẩn) hoặc 242, thực hiện khấu hao theo thời gian hữu ích ước tính.

Các chi phí chăm sóc cho các mùa sau đó hạch toán thẳng vào chi phí thời kỳ.

Khi nào Việt Nam áp dụng chuẩn mực như IAS 41 thì hạch toán và báo cáo tài chính về dạng hoạt động này sẽ hữu ích hơn.

Công Tử Bánh Mật

Công Tử Bánh Mật

Linh Mạnh Đoàn
15/9/14
7
7
3
32
Đà Nẵng
Gần tương tương như trong Chăn nuôi bò sữa

H

Hongphuong28

Guest
6/1/17
2
0
1
31
Tính giá thành trong ngành này rất khó có thể đảm bảo tính logic và nhất quán.

Cây cảnh nếu nó có giá trị lớn thì đưa vào TSCĐ và khấu hao, còn giá trị nhỏ đưa vào chi phí trả trước để phân bổ.

Tuy nhiên trong 1 số trường hợp đặc thù thì cây càng dùng nhiều, càng lâu năm lại càng có giá trị cao!

Chẳng hạn cho thuê đào tết: Các chi phí chăm sóc cây cho đến khi có thể cho thuê năm đầu tiên hạch toán vào 241, sau đó chuyển sang 211 (nếu đủ tiêu chuẩn) hoặc 242, thực hiện khấu hao theo thời gian hữu ích ước tính.

Các chi phí chăm sóc cho các mùa sau đó hạch toán thẳng vào chi phí thời kỳ.

Khi nào Việt Nam áp dụng chuẩn mực như IAS 41 thì hạch toán và báo cáo tài chính về dạng hoạt động này sẽ hữu ích hơn.

Dear Anh!

Bên em mua cây (hàng hóa) về rồi cho thuê luôn. Anh có thể lấy một ví dụ giúp em được không ạ.
Ví dụ mua cây đào trị giá 50 triệu, về cho khách thuê trong 3 tháng (chỉ cho thuê, không bao gồm công chăm sóc) thì hạch toán và tính giá như thế nào ạ.
Em cảm ơn Anh!

thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Dear Anh!

Bên em mua cây (hàng hóa) về rồi cho thuê luôn. Anh có thể lấy một ví dụ giúp em được không ạ.
Ví dụ mua cây đào trị giá 50 triệu, về cho khách thuê trong 3 tháng (chỉ cho thuê, không bao gồm công chăm sóc) thì hạch toán và tính giá như thế nào ạ.
Em cảm ơn Anh!
Cây cảnh thì chia làm 2 loại >30 triệu và <30 triệu. Do đó, mua cây cảnh sẽ theo dõi trên cả 242 và 211. Chi phí phân bổ và khấu hao thì được cho vào 154
Tuy nhiên theo mình nghĩ thì không nên tính giá thành cho từng hợp đồng thuê thì sẽ phản cân đối các việc sau:
- Thời gian thuê
- Công chăm sóc
- Chi phí giao cây, lấy lại cây
....
Do đó, chỉ tính giá thành dịch vụ cho thuê nói chung chứ ko cụ thể giá thành cho từng hợp đồng cho thuê.
Doanh thu thì sẽ ghi cụ thể cho hợp đồng nào

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA