Hỏi Thuế thu nhập cá nhân

• Thread starter hue.ou2711
  • Ngày gửi
H

hue.ou2711

Guest
11/1/17
3
1
3
33
Công ty mình có bán hàng thông qua đại lí là cá nhân ở việt nam,
bây giờ bên mình thanh toán tiền hoa hồng cho cá nhân đó, >20.000.000vnd, nhưng đã ko khấu trừ thuế TNCN. vậy cả nhà cho mình hỏi nếu cá nhân ko tự đi kê khai nộp thuế thì phía công ty có bị ảnh hưởng gì ko ạ . Xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hue.ou2711

Guest
11/1/17
3
1
3
33
Họ có mã số thuế chưa bạn?
mình cũng ko rõ nữa bạn, từ bữa thông báo cho ổng là tự đi kê khai thuế và cho xin lại bản scan biên lai nộp thuế, cái ông ừ ừ, rồi trốn mất tiu, gọi ko nghe máy luôn , hihi
giờ mình đang ko biết xử lí ntn.

thodai

thodai

Guest
26/12/16
49
25
18
30
Ninh Bình, Hà Nội
mình cũng ko rõ nữa bạn, từ bữa thông báo cho ổng là tự đi kê khai thuế và cho xin lại bản scan biên lai nộp thuế, cái ông ừ ừ, rồi trốn mất tiu, gọi ko nghe máy luôn , hihi
giờ mình đang ko biết xử lí ntn.

Mà bạn hạch toán khoản hoa hồng này vào 641 hay 334 thế? Nếu 641 thì không phải lo. Còn 334, thì
Thuế TNCN là thuế khấu trừ tại nguồn, trước khi tổ chức, cá nhân chi trả thu nhập cho NLĐ phải thực hiện khấu trừ thuế tncn. Bác Thuế nắm thằng có tóc- chứ ko ai nắm thằng trọc đầu.
DN ko nộp thì lúc CQ Thuế xuống đơn vị quyết toán thuế , đơn vị sẽ bị truy thu số thuế tncn mà đơn vị chi trả cho NLĐ đã không khấu trừ ( tất nhiên NLĐ đó có mức thu nhập tới mức phải đóng thuế). Và phạt chậm nộp tiền thuế, tính 0.05%/ngày trên số thuế chậm nộp.

N

nlquang

Sơ cấp
23/8/13
9
5
3
Ha noi
Công ty bị ảnh hưởng rồi. Đây là lỗi kế toán thường gặp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA