[Hỏi] - Hàm tìm trị tên cột thỏa điều kiện

• Thread starter Phúc Thiên Lang
  • Ngày gửi
P

Phúc Thiên Lang

Guest
11/1/17
8
0
1
32

Ở ô B38, mình muốn nó hiển thị tên Tân Phú Trung thì sử dụng công thức như thế nào ạ ?
Mục đích là tìm được giá trị nhỏ nhất ở 1 hàng, nếu tìm được giá trị nhỏ nhất thuộc cột tên gì thì hiển thị tên cột, ví dụ ở đây là giá trị 20 nhỏ nhất, thuộc cột tân phú trung, thì ở ô B38 hiển thị tên cột tân phú trung ạ.
Mình không phải làm kế toán, nhưng cái này bí quá nên hỏi, mong mọi người giúp đỡ

Khóa học Quản trị dòng tiền
thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net

Ở ô B38, mình muốn nó hiển thị tên Tân Phú Trung thì sử dụng công thức như thế nào ạ ?
Mục đích là tìm được giá trị nhỏ nhất ở 1 hàng, nếu tìm được giá trị nhỏ nhất thuộc cột tên gì thì hiển thị tên cột, ví dụ ở đây là giá trị 20 nhỏ nhất, thuộc cột tân phú trung, thì ở ô B38 hiển thị tên cột tân phú trung ạ.
Mình không phải làm kế toán, nhưng cái này bí quá nên hỏi, mong mọi người giúp đỡ
attach file đi bạn. Load mãi ko nhìn thấy cái ảnh của bạn chụp đâu

P

Phúc Thiên Lang

Guest
11/1/17
8
0
1
32
Sheet hàng hóa, ô B38 ạ

Đính kèm

• Form đặt hàng.xlsx
    19.3 KB · Lượt xem: 44
P

Phúc Thiên Lang

Guest
11/1/17
8
0
1
32
Trao trả lại file nhé. Bạn kiểm tra xem đúng ý chưa!
Dạ trước hết là cảm ơn anh đã hỗ trợ, nhưng nếu mình nhập giá trị khác nhỏ hơn ở ô khác thì vẫn chưa hiện được tên cột của cột chứa giá trị nhỏ nhất ạ

thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Dạ trước hết là cảm ơn anh đã hỗ trợ, nhưng nếu mình nhập giá trị khác nhỏ hơn ở ô khác thì vẫn chưa hiện được tên cột của cột chứa giá trị nhỏ nhất ạ
Thế nếu 2 cái bằng nhau thì lấy cái nào?

thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Hihi, chưa nghĩ ra thật, vậy nếu bằng nhau hiển thị cả 2 được không ạ :D
Đây, bạn nhận hàng nhé. Nếu 2 giá bằng nhau cùng min thì lấy cái đầu tiên từ trái sang phải

Đính kèm

• Form đặt hàng.xlsx
    19.7 KB · Lượt xem: 43
P

Phúc Thiên Lang

Guest
11/1/17
8
0
1
32
Cái chính là bạn sẽ phải xem để hiểu công thức rồi thực hiện cho những lần sau tương tự
Dạ, em cũng hiểu được cái hàm Match đó rồi, nhưng có 1 vấn đề lúc nãy a nói đó, nếu trùng giá trị, e có tìm hiểu cái condition format, nhưng hàng hóa bên em cả nghìn món, không thể tạo từng cái được, a có cách nào giải quyết luôn vấn đề này không ạ, lúc đầu e định viết PHP :D, web e làm được, database với SQL e làm được, nhưng Excel cho nó tiện, làm dùm cô quản lý kho thôi ạ. Cảm ơn anh nhiều lắm.

thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Dạ, em cũng hiểu được cái hàm Match đó rồi, nhưng có 1 vấn đề lúc nãy a nói đó, nếu trùng giá trị, e có tìm hiểu cái condition format, nhưng hàng hóa bên em cả nghìn món, không thể tạo từng cái được, a có cách nào giải quyết luôn vấn đề này không ạ, lúc đầu e định viết PHP :D, web e làm được, database với SQL e làm được, nhưng Excel cho nó tiện, làm dùm cô quản lý kho thôi ạ. Cảm ơn anh nhiều lắm.
Trường hợp trùng giá mà muốn lấy 2 cột trở lên thì phải dùng VBA rồi

P

Phúc Thiên Lang

Guest
11/1/17
8
0
1
32
Trường hợp trùng giá mà muốn lấy 2 cột trở lên thì phải dùng VBA rồi
Dạ, không cần lấy cả 2 ạ, chỉ cần làm sao cho mình biết là có 2 giá trị = nhau thôi, chứ có trường hợp tất cả = nhau nữa mà :(

P

Phúc Thiên Lang

Guest
11/1/17
8
0
1
32
Thế thì công thức phải phối hợp thêm hàm Countif nữa
Dạ, cho e xin nốt lun được không ạ, tại cùi bắp excel thật :(, em dùng skype nhắn cho anh mà chắc a không onl nhỉ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA