Hóa đơn điện tử- Mình cần tư vấn

• Thread starter kế toán Thành Phát
  • Ngày gửi
K

kế toán Thành Phát

Guest
12/1/17
11
0
1
37
Tùy vào từng yêu cầu của bạn thì bạn sẽ chọn đơn vị cung cấp phần mềm cho phù hợp bạn nhé.

Ví dụ như giá rẻ, sử dụng đơn giản, chất lượng ổn định: VNPT
Viết phần mềm HDDT theo yêu cầu: FPT, CA2 ...

Trân trọng.
ok bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khongngunghochoi

Sơ cấp
17/6/17
2
0
1
35
Các bạn ơi, mình đăng bài mà hệ thống bắt mình chọn chủ đề mà minh chọn ko dc, hướng dẫn dùm mình nha

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
@khongngunghochoi Bạn đăng vào Box nào. Một số Box cần kiểm duyệt đó.

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Mình thấy hiện nay chỉ có rất ít đơn vị cung cấp ph mềm hóa đơn điện tử, các đơn vị cung cấp có uy tín như VNPT, Viettel, FPT, Vina… còn các đơn vị nhỏ thì mình không rõ lắm, vì hóa đơn điện tử là thứ rất quan trọng (bảo mật thông tin, sự ổn định hệ thống, lưu trữ lâu dài, chính xác trong 10 năm …) nên bạn nên cân nhắc chọn đơn vị cung cấp nha.

Chính xác. chuẩn không cần chỉnh luôn....

Quyền.NT

Quyền.NT

Guest
16/8/17
2
3
1
30
Chào bạn
Công ty Phần mềm VACOM chuyên cung cấp hóa đơn điện tử (HĐĐT), bạn có thể đăng ký DEMO đê xem cách xuất 1HĐĐT như thế nào và hiểu rỏ hơn về phần mềm HĐĐT của VACOM theo link bên dưới (hoàn toàn miễn phí nhé :))

MIỄN PHÍ PHẦN MỀM HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬĐăng ký http://demo.vacom.com.vn/Demo/Dangky_Demo?tdn=quyennt"
VIDEO DEMO GIỚI THIỆU

VIDEO giới thiệu VACOM -Invoice:

• Like
Reactions: Viet Huong
A

Anjinsan

Sơ cấp
4/11/15
10
5
3
47
Các chức năng nghiệp vụ cần phải có trong phần mềm Hóa đơn điện tử là gì?
Phần mềm lập hóa đơn điện tử, là phần mềm giúp tạo lập thông tin hóa đơn, và sử dụng chứng thư điện tử để ký lên nội dung hóa đơn, sau đó phát hành gửi hóa đơn dạng File (xml, xslt, html..) đến khách hàng, người mua hàng.
Phần mềm hóa đơn điện tử tuân thủ theo đúng thông tư Số: 32/2011/TT-BTC của bộ tài chính về hướng dẫn sử dụng hóa đơn điện tử.
Các chức năng bắt buộc phải có của phần mềm lập, xuất hóa đơn điện tử gồm :
1.Khai báo thông tin
Khai báo thông tin của doanh nghiệp sử dụng hóa đơn điện tử, chứng thư số của doanh nghiệp..
2.Thiết kế & quản lý mẫu hóa đơn, ký hiệu mẫu hóa đơn (Mẫu template hóa đơn điện tử có định dạng XSLT).
XSLT (viết tắt của tiếng Anh XSL Transformations) XSL là một dạng ngôn ngữ dựa trên nền tảng XML để tạo ra stylesheet nhằm mục đích định dạng nội dung XML cho nhiều mục đích hiển thị khác nhau, đồng thời XSL còn có khả năng chuyển đổi XML thành dạng định dạng khác.
Các file XSLT chính là mẫu hiển thị hóa đơn điện tử của doanh nghiệp
3.Tạo và quản lý ký hiệu hóa đơn điện tử.
Chức năng này khai báo các ký hiệu hóa đơn điện tử, ví dụ : AA/17E, trong đó ký tự E là bắt buộc và quy định của hóa đơn điện tử. Tương tự AA/17P hóa đơn giấy mua từ cơ quan thuế, AA/17T hóa đơn tự in của doanh nghiệp sử dụng.
Mỗi ký hiệu hóa đơn, đăng ký phát hành, phải có từ số bắt đầu, đến số kết thúc của ký hiệu đó, số lượng đăng ký phát hành.
Sau khi tạo ký hiệu hóa đơn, chức năng này sẽ xuất ra file hóa đơn MẪU (Dạng thức hóa đơn chuyển đổi), doanh nghiệp sử dụng hóa đơn mẫu này để nộp lên cơ quan thuế kèm theo thông báo phát hành hóa đơn.
4. Lập hóa đơn
Chức năng tạo, lập hóa đơn điện tử cần các thông tin mang tính bắt buộc như :
- Ký hiệu mẫu hóa đơn. Ví dụ : 01GTKT0/001
- Ký hiệu hóa đơn. Ví dụ : AA/17E
- Số hóa đơn : 00001234
- Ngày xuất hóa đơn.
- Thông tin khách hàng, người mua hàng, trong trường hợp người mua hàng là doanh nghiệp phải có mã số thuế.
- Thông tin hàng hóa dịch vụ
- Thuế suất, số tiền thuế, thành tiền...
Các hình thức xuất hóa đơn giá trị gia tăng phải có :
- Lập, xuất hóa đơn hàng hóa dịch vụ thông thường với các thuế suất : 10%, 5%, 0% và không chịu thuế VAT.
- Lập, xuất hóa đơn ngoại tệ (USD, EUR, JPY..)
- Lập, xuất hóa đơn chiết khấu thương mại, giảm giá
- Lập, xuất hóa đơn có phí dịch vụ vận chuyển, phí khác không có thuế...
Mỗi tờ hóa đơn điện tử phát hành phải tuân thủ nguyên tắc số hóa đơn, ngày xuất phải tuần tự như hóa đơn giấy.
5. Các chức năng nghiệp vụ liên quan đến hóa đơn điện tử đã phát hành theo đúng thông tư 32/2011/TT-BTC.
- Chuyển đổi hóa đơn điện tử sang hóa đơn giấy (1 lần duy nhất)
- Thay thế hóa đơn điện tử trong trường hợp bị sai thông tin và chưa quyết toán thuế, cần tạo hóa đơn thay thế, bạn cần cung cấp biên bản giữa bên mua và bên bán.
- Điều chỉnh hóa đơn điện tử trong trường hợp bị sai thông tin và đã quyết toán thuế, cần tạo hóa đơn điều chỉnh, bạn cần cung cấp biên bản giữa bên mua và bên bán.
- Xóa hóa đơn, sử dụng trong trường hợp khách hàng không mua hàng, trả lại hàng, bạn cần cung cấp biên bản hủy giữa bên mua và bên bán.
6. Phát hành hóa đơn
Hóa đơn điện tử rất nhanh chóng dễ dàng để vận chuyển đến khách hàng, người mua hàng thông qua email, đường dẫn truy cập đến file hóa đơn điện tử. Bạn hãy chọn hình thức nào thuận tiện nhất, gửi email Attach file là lựa chọn tốt nhất.
7. Lưu trữ hóa đơn điện tử.
Hóa đơn điện tử được hình thành từ các file dữ liệu gồm có :
File XML đã ký (Định dạng chính thức của hóa đơn điện tử)
File XSLT là file Template để thể hiện nội dung hóa đơn điện tử
File HTML hoặc PDF là file hiển thị toàn bộ nội dung hóa đơn điện tử
Do đó, hãy lưu trữ chúng cận thận và khoa học, tốt nhất là chúng nên lưu trong máy tính của doanh nghiệp song song với hệ thống phát hành.
8. Chức năng kiểm tra hóa đơn điện tử hợp lệ
Là chức năng cho phép bạn kiểm tra chữ ký điện tử trên tờ hóa đơn của người bán có hợp lệ hay không, chính xác không, nhất là các nội dung như : Tên công ty, mã số thuế, nhà cung cấp chứng thư, ngày còn hiệu lực của chứng thư số của bên bán hàng.
Kiểm tra tính toàn vẹn dữ liệu của hóa đơn điện tử, nếu file hóa đơn điện tử XML, bị thay đổi nội dung, chức năng này sẽ báo cho bạn hóa đơn điện tử không hợp lệ, nội dung hóa đơn đã bị chỉnh sửa, giả mạo.
9. Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo mẫu BC26
10. Các chức năng Import/Export file Excel dữ liệu chứng từ hóa đơn cần xuất hóa đơn để hoạt động xuất hóa đơn điện tử nhanh chóng, chính xác..
Còn nhiều chức năng hữu ích khác, tôi sẽ trình bày trong nội dung tiếp theo..

A

Anjinsan

Sơ cấp
4/11/15
10
5
3
47
Khi bạn nhận được hóa đơn giá trị gia tăng điện tử (Hóa đơn điện tử) mà bên bán gửi cho mình, làm thế nào để bạn kiểm tra hóa đơn điện tử đó có hợp lệ, thông tin hóa đơn có bị thay đổi giả mạo hay không..

Tặng các bạn 1 ứng dụng nhỏ để kiểm tra hóa đơn điện tử theo đúng chuẩn XML của tổng cục thuế nhé..
view

Download :https://drive.google.com/file/d/0ByWcpIcHUGdOXy1faTZBU25laGc/view?usp=sharing

• Like
Reactions: zungcoca
L

loan nguyen88

Guest
7/9/15
11
1
1
35
Chào các bạn
Công ty mình đang có ý định chuyển đổi hình thức in hóa đơn điện tử, mình muốn tham khảo ý kiến của các bạn, có nên chuyển sang hóa đơn điện tử không? mình làm bên trường học, hóa đơn rất nhiều, mình đã xem qua điều kiện cần để chuyển sang hình thức này, bên mình thỏa mãn tất cả các đk trên, tuy nhiên mình đang phân vân, và cũng chưa hình dung ra sử dụng hóa đơn điện tử như thế nào, các bạn cho mình ý kiến nhé.

thansk các bạn

Loan

A

Anjinsan

Sơ cấp
4/11/15
10
5
3
47
Chào các bạn
Công ty mình đang có ý định chuyển đổi hình thức in hóa đơn điện tử, mình muốn tham khảo ý kiến của các bạn, có nên chuyển sang hóa đơn điện tử không? mình làm bên trường học, hóa đơn rất nhiều, mình đã xem qua điều kiện cần để chuyển sang hình thức này, bên mình thỏa mãn tất cả các đk trên, tuy nhiên mình đang phân vân, và cũng chưa hình dung ra sử dụng hóa đơn điện tử như thế nào, các bạn cho mình ý kiến nhé.

thansk các bạn

Loan
Bạn inbox nhé, một khách hàng cũng làm về giáo dục đang sử dụng sản phẩm của bên mình, số lượng xuất khá nhiều, chắc chắn đáp ứng đc mọi yêu cầu của bạn..

A

Anjinsan

Sơ cấp
4/11/15
10
5
3
47
PKI Token ? Hóa đơn điện tử, khác biệt so với hóa đơn giấy, hóa đơn tự in?
Việc Tổng cục thuế, định hướng doanh nghiệp chuyển đổi từ hóa đơn giấy sang hóa đơn điện tử? Chúng ta thử tìm hiểu lý do tại sao?
Về hóa đơn điện tử
Cấu trúc, định dạng file hóa đơn điện tử
Hóa đơn điện tử là tập tin chứa nội dung hóa đơn giá trị gia tăng mà bên bán có trách nhiệm cung cấp cho bên mua.
File hóa đơn XML, chứa nội dung hóa đơn, là một định dạng phổ biến để lưu trữ thông tin có cấu trúc, rất dễ dàng chiết suất thông tin, bởi hầu hết mọi ứng dụng phần mềm. Do đó, thuận tiện trong việc số hóa thông tin hóa đơn, lưu trữ, tìm kiếm. Phục vụ cho cơ quan thuế lẫn doanh nghiệp thuận tiện trong việc tìm kiếm, tra cứu, hay thống kê phân tích.
Ký điện tử lên file hóa đơn (XML)
Hiện nay, 100% doanh nghiệp đang sử dụng PKI Token để ký tờ khai, báo cáo thuế. Đây cũng là yếu tố thuận lợi để doanh nghiệp chuyển đổi sang sử dụng hóa đơn điện tử.
Việc sử dụng chữ ký số lên hóa đơn điện tử như thế nào, tại sao lại phải ký.
Thông tin hóa đơn, file XML chứa đựng mọi nội dung cần thiết cho một tờ hóa đơn, do đó nếu không ký điện tử lên file hóa đơn, thì việc giả mạo, thay đổi thông tin, rất dễ dàng, và không ai có thể kiểm chứng được nội dung hóa đơn có đúng và chính xác như những gì mà bên bán hàng đã lập.
Vì vậy, file hóa đơn phải được ký điện tử trước khi phát hành, phân phối đến khách hàng.
Người bán hàng sử dụng PKI Token (Có chứng thư số bên trong) mua từ 1 trong 8 nhà cung cấp chứng thư (CA) công cộng được bộ thông tin, truyền thông cấp phép. Để ký lên file hóa đơn (XML), chúng sẽ tạo ra chữ ký điện tử cho đúng nội dung hóa đơn. Trong file hóa đơn đã ký XML này, ngoài chữ ký còn được gắn kèm chứng thư số (X.509) và khóa công khai của người bán. Giúp cho người mua hàng có thể dễ dàng kiểm tra thông tin chứng thư của người bán (đúng người bán), kiểm tra tính toàn vẹn dữ liệu của nội dung hóa đơn điện tử đã ký (Đúng nội dung). Không thể giả mạo chữ ký, và thay đổi, giả mạo được nội dung file hóa đơn đã ký.
Tại sao chứng thư số mỗi doanh nghiệp đang sử dụng lại phải lưu trữ trong thiết bị PKI USB Token?
Chứng thư số được sinh ra, bởi thuật toán RSA 1024 hay 2048 bit, thực chất chúng là 1 file máy tính như bao file máy tính khác. Chúng có thể lưu dạng file trên máy tính của bạn như *.pfx, *.p12, và copy rất dễ dàng. Theo luật, các chứng thư này được sinh ra bởi các CA công cộng được cấp phép, thì mới có giá trị pháp lý.
Nếu chúng được sinh ra và lưu trữ dạng file, trên máy tính thì chúng không còn tính duy nhất nữa, vì rất dễ sao chép, nhân bản. Do đó quá trình phát sinh chứng thư số cần phải đảm bảo mỗi chứng thư số được sinh ra phải là duy nhất và không thể sao chép, nhân bản. Đó là lý do xuất hiện của thiết bị PKI Token.
Khi phát sinh chứng thư số cho doanh nghiệp sử dụng hiện nay, Chứng thư được sinh ra bên trong ứng dụng của PKI Token, khóa bí mật được lưu duy nhất bên trong "Ổ cứng" của thiết bị PKI Token, và không thể đọc, hoặc lấy được Private Key này, kể cả nhà cung cấp chứng thư công cộng. Mỗi lần ký điện tử, ứng dụng bên trong thiết bị sẽ đảm nhiệm việc đó.
Với PKI Token giải quyết được 2 yếu tố :
- Giữ an toàn cho Private Key
- Đảm bảo tính duy nhất của chứng thư số
- Không thể ký, nếu không chính chủ, trừ khi bạn bị đánh cắp PIK Token và lộ luôn mã PIN. (Mã PIN để bảo vệ khi trường hợp bạn bị mất thiết bị, nên đổi nhé chứ 12345678 hơi bị nhiều đấy).Xác thực 2 nhân tố (Cái mà bạn có, PKI Token, chứng thư số, cái mà bạn biết : Mã Pin).
Còn trường hợp chứng thư số của doang nghiệp lưu trên thiết bị HSM (Hardware Security Module) mà không phải của chính doanh nghiệp bạn thì tôi biết, nhưng tôi sẽ không bàn ở đây..
P/S : Có nhiều bạn đang nhầm lẫn chữ ký số, và chứng thư số..hiểu đúng hay sai cũng không sao
Chứng thư số : Là chứng thư điện tử được sinh ra bởi nhà cung cấp chứng thư số công cộng (CA) cho 1 đơn vị hay cá nhân, chứa đựng thông tin về người cấp & người được cấp cùng thời gian cấp, ngày còn hiệu lực...
Chữ ký số, chữ ký điện tử được hình thành từ : Nội dung cần ký + chứng thư số dùng để ký.

B

bexeo91

Guest
26/8/17
6
1
3
32
Sử dụng HĐĐT thì ko cần điều kiện gì bắt buộc đâu bạn nhé!
Bắt đầu từ 1/1/2018 tất cả các đơn vị buộc phải chuyển qua sử dụng HĐĐT, nếu như qua năm 2018 mà cty bạn vẫn còn HÓA ĐƠN GIẤY thì mình vẫn có thể sử dụng song song cả 2 đến khi nào hết hóa đơn giấy thì thôi bạn nhé! Bên Cục Thuế vẫn chấp nhận điều đó.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
E

Easyticket VietNam

Guest
26/8/17
3
0
1
36
Hi all, có ai tự làm hóa đơn điện tử cho DN của mình chưa, xin chia sẽ với

T

Tuấn Anh Soft Dreams

Guest
11/4/17
3
2
3
30
TPHCM
Chào các bạn

thansk các bạn

Loan
Hóa đơn điện tử thật sự rất tiện dụng, tiết kiệm thời gian và chi phí cho DN, hỗ trợ quản lý và tra cứu hóa đơn nhanh gọn nhẹ, bạn nên chuyển đổi sang sử dụng nhé.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA