KÊ KHAI, ÁP DỤNG THUẾ GTGT ĐỐI VỚI HÀNG NÔNG SẢN, THỦY SẢN

• Thread starter Hoangvubt1989
  • Ngày gửi
H

Hoangvubt1989

Guest
12/1/17
1
0
1
34
Chào anh chi em mới vào nghề nên chưa hiểu biết hết nay cho em hỏi một số vấn đê mong anh chi tư vấn giúp em ạ
Công ty của e đang kinh doanh về mặt hàng trái cây thu mua trực tiếp từ hộ gia đình. Cty em đang có 2 hướng xuất hàng như sau
thứ nhất : Bán hàng cho các cty và siêu thị trong nước
Thứ 2 : Xuất khẩu cho các cty nước ngoài
Vậy cho em hỏi thuế suất chịu thuế của 2 trường hợp trên là như thế nào ak.

Khóa học Quản trị dòng tiền
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Chào anh chi em mới vào nghề nên chưa hiểu biết hết nay cho em hỏi một số vấn đê mong anh chi tư vấn giúp em ạ
Công ty của e đang kinh doanh về mặt hàng trái cây thu mua trực tiếp từ hộ gia đình. Cty em đang có 2 hướng xuất hàng như sau
Thứ nhất: 5%
Thứ 2: 0%
Xem văn bản hợp nhât số 16/vbhn-btc năm 2015 khoản 5 điều 10 và khoản 1 điều 9

V

vuducly

Sơ cấp
24/5/10
20
12
3
#

1. Nếu là sản phẩm trái cây nói riêng và nông lâm thủy hải sản, (sản phẩm chăn nuôi tròng trọt nói chung) mà bán cho cá tổ chức kinh doanh như siêu thì thì không phải kê khai tính, nộp thuế theo hướng dẫn tại Điều 5 TT 219/2013 (Tức là chỉ xuất hóa đơn để ghi số lượng, doanh số bán ra)

2. Trường hợp xuất khẩu thì theo quy định tại điều 4 TT219/2013:
"
Điều 4. Đối tượng không chịu thuế GTGT
1. Sản phẩm trồng trọt (bao gồm cả sản phẩm rừng trồng), chăn nuôi, thuỷ sản, hải sản nuôi trồng, đánh bắt chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường của tổ chức, cá nhân tự sản xuất, đánh bắt bán ra và ở khâu nhập khẩu.
Các sản phẩm mới qua sơ chế thông thường là sản phẩm mới được làm sạch, phơi, sấy khô, bóc vỏ, xay, xay bỏ vỏ, xát bỏ vỏ, tách hạt, tách cọng, cắt, ướp muối, bảo quản lạnh (ướp lạnh, đông lạnh), bảo quản bằng khí sunfuro, bảo quản theo phương thức cho hóa chất để tránh thối rữa, ngâm trong dung dịch lưu huỳnh hoặc ngâm trong dung dịch bảo quản khác và các hình thức bảo quản thông thường khác
..."
=> Không chịu thuế GTGT; Không phải kê khai tính thuế... Và cũng không thuộc các trường hợp áp dụng thuế suất 0% tại khoản 3 điều 9 TT 219/2013. Vậy nên khi xuất khẩu ra nước ngoài, mặt hàng trái cây cảu cty bạn cũng sẽ không chịu thuế GTGT (Ko chịu thuế khác với chịu thuế 0%)
Chúc bạn thành công!

• Like
Reactions: hoatuyet22
H

hoatuyet22

Guest
1/12/11
6
0
1
33
vinh
Cho em hỏi chút, công ty em mua cá nhập khẩu của 1 công ty A về bán lẻ. Em thấy công ty A xuất hóa đơn cho bên em là giá không có thế gtgt, phần thuế gtgt gạch chéo. Theo luật khi bán ra bên em phải kê khai thế gtgt 5% trong hóa đơn bán. Thế phần thuế gtgt bên em phải nộp lên cơ quan NN được khấu trừ như thế nào đây ạ?