GHI NHẬN THEO TỶ GIÁ NÀO

• Thread starter hoanganh1503
  • Ngày gửi
H

hoanganh1503

Guest
12/1/17
8
0
1
30
Anh chị cho em hỏi
Công ty em có nghiệp vụ mua hàng hóa của công ty bên Hàn Quốc.
Giờ em ghi nhận nợ theo tỷ giá tại ngày trên tờ khai hay tại ngày
trên phiếu xuất kho tại sân bay về công ty em.
Em cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vn582466

Trung cấp
12/3/14
55
7
8
Da Nang
tỷ giá nhận nợ or tỷ giá ứng trước or tỷ giá nhận tài sản, cái nào trước thì theo cái đó

D

d05403054

Trung cấp
18/4/11
199
18
18
Đồng Nai
bạn đọc thông tư 200, tỷ giá ghi nhận nợ là tỷ giá bán của ngân hàng nơi công ty bạn đăng ký mở TK. Nếu ghi tỷ giá trên tờ khai là ko đúng đâu.

H

hoanganh1503

Guest
12/1/17
8
0
1
30
bạn đọc thông tư 200, tỷ giá ghi nhận nợ là tỷ giá bán của ngân hàng nơi công ty bạn đăng ký mở TK. Nếu ghi tỷ giá trên tờ khai là ko đúng đâu.
Vậy ghi nhận tỷ giá theo ngày trên tờ khai hay ngày trên phiếu xuất kho thế ạ

H

hoanganh1503

Guest
12/1/17
8
0
1
30
tỷ giá nhận nợ or tỷ giá ứng trước or tỷ giá nhận tài sản, cái nào trước thì theo cái đó
Ví dụ trên tờ khai thông quan là ngày 22/12 nhưng ngày nhận hàng hóa về công ty(theo phiếu giao hàng của công ty vận tải) là ngày 24/12 thì ghi nhận tỷ giá tại ngày nào ạ

V

vn582466

Trung cấp
12/3/14
55
7
8
Da Nang
Ví dụ trên tờ khai thông quan là ngày 22/12 nhưng ngày nhận hàng hóa về công ty(theo phiếu giao hàng của công ty vận tải) là ngày 24/12 thì ghi nhận tỷ giá tại ngày nào ạ
Chỉ lấy trong 3 cái tỉ giá mình nói thôi, mình đâu có nói thông quan gì ở đây đâu.

D

d05403054

Trung cấp
18/4/11
199
18
18
Đồng Nai
vậy thì bạn lấy tỷ giá theo ngày 24/12 đi. ok đó

H

hieukt1990

Guest
22/2/17
5
0
1
33
tỷ giá theo tờ khai nha e

GiaHuypg

GiaHuypg

Guest
22/4/17
10
0
1
28
Có những cái cãi nhau năm này qua năm khác. Topic này sang Topic khác. Mỗi người một ý, làm một kiểu. Hi vọng Ban Quản Trị sẽ tổng hợp hoặc có chuyên gia văn bản trả lời rõ ràng.
Người thì tỷ giá tại Ngân hàng mình, người thì tỷ giá trên tờ khai. Tỷ giá ngân hàng mình là chuẩn theo TT nhưng hạch toán thế vất vả so với tỷ giá trên tờ khai.
Có cái gọi là tỷ giá tạm tính được chấp nhận , và tỷ giá tờ khai cũng là tỷ giá tạm tính.
Mình search và làm theo tỷ giá tờ khai nhưng ko khẳng định mình làm đúng. Hi vọng có kết luận chính thức có bằng chứng để khẳng định của ai đó

GiaHuypg

GiaHuypg

Guest
22/4/17
10
0
1
28
Anh chị cho em hỏi
Công ty em có nghiệp vụ mua hàng hóa của công ty bên Hàn Quốc.
Giờ em ghi nhận nợ theo tỷ giá tại ngày trên tờ khai hay tại ngày
trên phiếu xuất kho tại sân bay về công ty em.
Em cám ơn
Các bạn trả lời nhầm hết câu hỏi rồi.
Người ta hỏi về ngày ghi nhận để xác định tỷ giá.
Hàng hóa nhập khẩu
Ngày tàu/ máy bay cập cảng. Xác định trên Bill
Ngày làm phiếu xuất của cảng vụ, hoặc công ty khai thác hàng hóa mặt đất vd NCTS ở Nội Bài. Ngày này thì phụ thuộc vào ngày nhân viên Forwarder tiếp xúc làm thủ tục/ lệnh xuất kho lệnh giao hàng. Còn thực tế nhận hàng này từ cảng vụ thì được ghi ở đoạn Forwarder ký vào phiếu xuất kho này ở ô người nhận hàng.
Ngày thay đổi tờ khai là ngày mà công ty chuyền sửa tờ khai đó
Nhưng nhận hàng từ cảng vụ/ kho ngoại quan thì một số mặt hàng chưa chắc đã thông quan ngay mà chờ kết quả kiểm tra chuyên ngành.có khi là 30 ngày sau mới thông quan nên ngày thông quan và mới được bán hàng ra thị trường.
Còn một ngày nữa là ngày đăng ký tờ khai chính là ngày FWD thực hiện truyền tờ khai có khi trước nhiều ngày hàng mới về
Vậy ngày nào để tính tỷ giá thì mọi người hay lấy thì chắc là vô vàn kiểu và thường theo ngày đăng ký nhưng thấy như vậy là sai mà bên thuế họ chắc cũng ko hiểu nên ko bắt bẻ
. Mình cũng ko biết quy định nào cho việc này. Cảm thấy nếu lấy ngày nào cũng sai.
Lấy ngày thông quan mà với hàng đưa về bảo quản thì giống như kiểu hàng về trước hóa đơn về sau, hạch toán theo ngày hàng về. Lãi mâu thuẫn.
Lấy ngày trên phiếu xuất kho càng sai
Lấy ngày thay đổi tờ khai cũng sai
Lấy ngày hàng về công ty mình. Mà mình thuê kho + hàng bảo quản- chưa thông quan thì khác gì mình để lại kho cảng vụ đâu-> lấy ngày này cũng sai.
Lấy ngày tau bay hạ cánh hoặc tàu cập cảng thì khác gì hàng đang đi đường đã về kho mình đâu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA