Dự án đầu tư là gì? Liệu mình có thuộc diện được ưu đãi thuế?

• Thread starter PhanIT
  • Ngày gửi
P

PhanIT

Sơ cấp
20/8/15
30
4
8
35
Em là 1 cá nhân khởi nghiệp, dự định mở 1 công ty TNHH 1 thành viên về sản xuất phần mềm.

Em được biết, điều 20 Thông tư 78/2014/TT-BTC có quy định ưu đãi thuế như sau”
” 1. Miễn thuế bốn năm, giảm 50% số thuế phải nộp trong chín năm tiếp theo đối với:
a. Thu nhập của doanh nghiệp từ thực hiện dự án đầu tư mới quy định tại khoản 1 Điều 19 Thông tư này.”

Điều 19, khoản 1 :
“Thu nhập của doanh nghiệp từ thực hiện dự án đầu tư mới thuộc các lĩnh vực:

….; sản xuất sản phẩm phần mềm…”

Em đang băn khoăn không hiểu cụm từ "dự án đầu tư" là gì, liệu em có thuộc diện ưu đãi thuế? Phải làm sao để được gọi là dự án đầu tư ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Em là 1 cá nhân khởi nghiệp, dự định mở 1 công ty TNHH 1 thành viên về sản xuất phần mềm.
” 1. Miễn thuế bốn năm, giảm 50% số thuế phải nộp trong chín năm tiếp theo đối với:
a. Thu nhập của doanh nghiệp từ thực hiện dự án đầu tư mới quy định tại khoản 1 Điều 19 Thông tư này.”

Điều 19, khoản 1 :

Em đang băn khoăn không hiểu cụm từ "dự án đầu tư" là gì, liệu em có thuộc diện ưu đãi thuế? Phải làm sao để được gọi là dự án đầu tư ạ?

DN bạn được hưởng Ưu đãi đối với các DN mới thành lập và nghành nghề được ưu đãi.

P

PhanIT

Sơ cấp
20/8/15
30
4
8
35
DN bạn được hưởng Ưu đãi đối với các DN mới thành lập và nghành nghề được ưu đãi.
Em xin cám ơn anh/chị ạ, em cứ lo lo thế nào ấy, sợ hiểu sai quy định, vì em mới khởi nghiệp nên không có nhiều tiền.
Em muốn hỏi thêm là nếu em kinh doanh không có hiệu quả, rồi phải đóng cửa doanh nghiệp, sau này có ý định mở lại công ty mới thì có còn được ưu đãi không hay chỉ được ưu đãi 1 lần mở đầu tiên ạ? :(:(

P

PhanIT

Sơ cấp
20/8/15
30
4
8
35
Em đọc đến đoạn này của thông tư :
Dự án đầu tư mới được hưởng ưu đãi thuế theo quy định tại Điều 15, Điều 16 Nghị định này phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy phép đầu tư hoặc Giấy chứng nhận đầu tư.

Vậy là phải có giấy chứng nhận đầu tư thì mới được coi là dự án đầu tư phải không ạ? :(:(

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội

Điều 19, khoản 1 :

Để được hưởng chính sách ưu đãi đầu tư bản phải lập một dự án phát triển phần mềm của bạn cho một lĩnh vực nào đó trình cấp có thẩm quyền phê duyệt và cấp giấy chứng nhận đầu tư lúc đó mới được hưởng các ưu đãi cho việc đầu tư còn nếu bạn chỉ là doanh nghiệp sản xuất phầm mềm đơn thuần thì bạn thuộc nhóm hàng với thuế xuất thuế GTGT 0%

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA