Có ảnh hưởng gì đến BHXH, BHYT, BHTN sau này khi chốt sổ hay nghỉ việc không?

• Thread starter Bobby Loan
  • Ngày gửi
B

Bobby Loan

Guest
13/1/17
6
0
1
34
Tôi tham gia BHXH từ tháng 6/2016. Công ty đã báo tăng và đóng BHXH cho tôi từ Tháng 6/2016, có giấy xác nhận báo tăng lao động tháng 6 của cơ quan BH. Tuy nhiên, đến tháng 8 tôi mới nhận được thẻ BHYT (trên thẻ ghi có giá trị từ ngày 01/7/2016) và sổ BHXH. Nhưng tôi phát hiện trên thẻ và sổ bị sai thông tin ngày tháng sinh của tôi. Tôi yêu cầu sửa lại. Nhưng do bên kế toán làm sai giấy tờ nhiều lần nộp đi nộp lại lên Bảo hiểm. Cơ quan BH tiếp nhận hồ sơ từ tháng 10 nhưng đến đến 7/12/2016 cơ quan Bảo hiểm mới hẹn trả sổ BH và thẻ BHYT (cơ quan Bảo Hiểm Huyện Mê Linh- Hà Nội). Đến nay, 13/01/2017 Cơ quan BH vẫn ko trả thẻ và Sổ BH cho tôi với lý do gần tết bận nên chưa trả được và không có 1 lịch cụ thể nào cho việc trả sổ và thẻ. Vậy kể từ tháng 6/2016 đến nay là gần 8 tháng tôi chưa có sổ BH và thẻ BHYT.
Như vậy, Sau này khi tôi chốt sổ, hoặc nghỉ thai sản, hoặc nghỉ việc thì có bị ảnh hưởng gì đến thời gian đóng, hưởng Bảo hiểm Xã hội, BHTN và BHYT liên tục không? Tôi có được phép yêu cầu Cơ quan BH trả sổ BH và thẻ cho tôi ko? Nếu có thì theo văn bản nào ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Theo mình thì:
1. Đến tháng 8 bạn nhận đc thẻ BHYT có thời hạn từ 1/7/2016 thì ko s đâu. Chỉ là bên BHXH trả thẻ hơi muộn thôi.
2. Bạn nhận đc thẻ BHYT, sổ BHXH nhưng sai thông tin ở ngày sinh thì yêu cầu điều chỉnh lại thông tin trên sổ, thẻ thôi (Phiếu GNHS 302 - điều chỉnh thông tin cá nhân người tham gia BHXH) chứ ko ảnh hưởng gì đến các chế độ sau này.
3. Bạn lấy số sổ BHXH tra C13 xem thử là đóng BHXH đến khi nào rồi.
4. Hiện tại bạn chưa nhận được sổ vs thẻ thì bạn có thể yêu cầu kế toán bên bạn làm công văn giải trình + mẫu D01-TS để đề nghị cấp, trả sổ BHXH và thẻ BHYT.

• Like
Reactions: nguyen nam cuong
B

Bobby Loan

Guest
13/1/17
6
0
1
34
Theo mình thì:
1. Đến tháng 8 bạn nhận đc thẻ BHYT có thời hạn từ 1/7/2016 thì ko s đâu. Chỉ là bên BHXH trả thẻ hơi muộn thôi.
2. Bạn nhận đc thẻ BHYT, sổ BHXH nhưng sai thông tin ở ngày sinh thì yêu cầu điều chỉnh lại thông tin trên sổ, thẻ thôi (Phiếu GNHS 302 - điều chỉnh thông tin cá nhân người tham gia BHXH) chứ ko ảnh hưởng gì đến các chế độ sau này.
3. Bạn lấy số sổ BHXH tra C13 xem thử là đóng BHXH đến khi nào rồi.
4. Hiện tại bạn chưa nhận được sổ vs thẻ thì bạn có thể yêu cầu kế toán bên bạn làm công văn giải trình + mẫu D01-TS để đề nghị cấp, trả sổ BHXH và thẻ BHYT.

Mình có yêu cầu kế toán bên mình đề nghị lên BH trả sổ và thẻ nhưng kế toán bên mình cứ ì ra không làm và nói là bên bảo hiểm họ ko cho thời gian cụ thể khi nào trả. Như vậy thẻ BHYT của mình ghi từ ngày 1/7/2016 mà mình đóng từ tháng 6 vẫn ko ảnh hưởng gì đến tham gia BHXH và BHYT liên tục chứ bạn?
Mình tra trên C13 ko thấy có năm 2016. Chỉ thấy đến năm 2015 thôi bạn ạ

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Mình có yêu cầu kế toán bên mình đề nghị lên BH trả sổ và thẻ nhưng kế toán bên mình cứ ì ra không làm và nói là bên bảo hiểm họ ko cho thời gian cụ thể khi nào trả. Như vậy thẻ BHYT của mình ghi từ ngày 1/7/2016 mà mình đóng từ tháng 6 vẫn ko ảnh hưởng gì đến tham gia BHXH và BHYT liên tục chứ bạn?
Mình tra trên C13 ko thấy có năm 2016. Chỉ thấy đến năm 2015 thôi bạn ạ
Nếu v bạn tự làm công văn giải trình + mẫu d01-ts rồi nộp cho cơ quan BHXH nơi cty bạn đóng trụ sở để được giải quyết ha. Mình thấy có thể cuối năm kế toán công ty bạn nhiều việc hoặc bên BHXH ì ạch làm khó nên mới v cũng nên.

B

Bobby Loan

Guest
13/1/17
6
0
1
34
Nếu v bạn tự làm công văn giải trình + mẫu d01-ts rồi nộp cho cơ quan BHXH nơi cty bạn đóng trụ sở để được giải quyết ha. Mình thấy có thể cuối năm kế toán công ty bạn nhiều việc hoặc bên BHXH ì ạch làm khó nên mới v cũng nên.

Mẫu d01-ts là đơn đề nghị trả sổ và thẻ hả bạn? Do kế toán bên mình ko chủ động chứ ko phải bận bạn ạ. Cơ quan BH Mê Linh mình thấy làm việc chậm trễ lắm. Vì tiếp nhận hồ sơ cứ phải 1.5 tháng đến 2 tháng mới trả. Có người ở bên mình nghỉ việc từ năm 2015 mà lên chốt sổ BH, Bên đó họ trả lời mất chưa tìm thấy sổ đến gần 1năm sau là tháng 12 vừa rồi mới trả sổ BH cho họ.
Mà mình đang phân vân và lo lắng. Vì ở công ty mình có 1 anh mới nghỉ việc tháng 9 vừa rồi, Mà trước kia a cũng bị chậm sổ như mình. a đóng BH từ tháng 8.2015 mà đến tháng 12.2015 mới lấy được sổ và thẻ. Vừa rồi tháng 9.2016 kế toán lên chốt sổ BH họ chỉ chốt đóng từ tháng 12.2015 đến hết tháng 8. Giờ a đó đang làm côg ty khác rồi, đến lúc đóng BH rồi mà Kế toán bên mình vẫn chưa xử lý được cho a đó.

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Mẫu d01-ts là đơn đề nghị trả sổ và thẻ hả bạn? Do kế toán bên mình ko chủ động chứ ko phải bận bạn ạ. Cơ quan BH Mê Linh mình thấy làm việc chậm trễ lắm. Vì tiếp nhận hồ sơ cứ phải 1.5 tháng đến 2 tháng mới trả. Có người ở bên mình nghỉ việc từ năm 2015 mà lên chốt sổ BH, Bên đó họ trả lời mất chưa tìm thấy sổ đến gần 1năm sau là tháng 12 vừa rồi mới trả sổ BH cho họ.
Mà mình đang phân vân và lo lắng. Vì ở công ty mình có 1 anh mới nghỉ việc tháng 9 vừa rồi, Mà trước kia a cũng bị chậm sổ như mình. a đóng BH từ tháng 8.2015 mà đến tháng 12.2015 mới lấy được sổ và thẻ. Vừa rồi tháng 9.2016 kế toán lên chốt sổ BH họ chỉ chốt đóng từ tháng 12.2015 đến hết tháng 8. Giờ a đó đang làm côg ty khác rồi, đến lúc đóng BH rồi mà Kế toán bên mình vẫn chưa xử lý được cho a đó.
Mẫu D01-TS là đơn đề nghị bạn ạ. B lên mạng tìm mẫu này rồi tải về, điền thông tin vào thôi. Nếu được thì nên nộp kèm CMND bản photo công chứng (bản sao).
Còn trường hợp a kia thì mình nghỉ cứ báo tăng bên cty mới rồi gộp sổ lại sau.
Đi làm mà gặp kế toán như cty bạn lại thêm BHXH như thế cũng nản nhỉ?

B

Bobby Loan

Guest
13/1/17
6
0
1
34
Mẫu D01-TS là đơn đề nghị bạn ạ. B lên mạng tìm mẫu này rồi tải về, điền thông tin vào thôi. Nếu được thì nên nộp kèm CMND bản photo công chứng (bản sao).
Còn trường hợp a kia thì mình nghỉ cứ báo tăng bên cty mới rồi gộp sổ lại sau.
Đi làm mà gặp kế toán như cty bạn lại thêm BHXH như thế cũng nản nhỉ?

Ukm bạn ạ. Mình nản quá! ko làm gì được. Đóng BH 8 tháng rồi mà ko có thẻ BHYT để sử dụng.
Vậy để qua tết mình làm đề nghị. Vì giờ họ ko xử lý cho bạn ạ.
Mẫu này cần giám đốc ký đóng dấu bạn nhỉ?

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Ukm bạn ạ. Mình nản quá! ko làm gì được. Đóng BH 8 tháng rồi mà ko có thẻ BHYT để sử dụng.
Vậy để qua tết mình làm đề nghị. Vì giờ họ ko xử lý cho bạn ạ.
Mẫu này cần giám đốc ký đóng dấu bạn nhỉ?
Bạn tự nộp cũng được, ko cần giám đốc ký đâu ha.

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Ko có thẻ BHYt khám thì tốn kém thật. Làm vậy thì người LĐ thiệt thòi qá.

B

Bobby Loan

Guest
13/1/17
6
0
1
34
Ko có thẻ BHYt khám thì tốn kém thật. Làm vậy thì người LĐ thiệt thòi qá.

Trên ấy có phần ghi Thủ Trưởng đơn vị ký. Vậy mình thay là người làm đơn rồi ký vào ak bạn?
Đơn đề nghị, Công văn giải trình, và CMTND công chứng ak bạn?
Căn bản sếp bên mình người Hàn, họ ko hiểu nhiều về luật BH bên mình
Còn kế toán chán khỏi nói.
Mình nhắc nhở nhẹ nhiều lần mà vẫn ko làm j. chả nhẽ mình bảo từ giờ mình đi khám chữa j, ko có thẻ BHYT thì yêu cầu công ty và bản thân kế toán phải thanh toán khoản % bảo hiểm YT cho mình chứ.
Chứ mình chịu hết nổi rồi ý ạ

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Trên ấy có phần ghi Thủ Trưởng đơn vị ký. Vậy mình thay là người làm đơn rồi ký vào ak bạn?
Đơn đề nghị, Công văn giải trình, và CMTND công chứng ak bạn?
Căn bản sếp bên mình người Hàn, họ ko hiểu nhiều về luật BH bên mình
Còn kế toán chán khỏi nói.
Mình nhắc nhở nhẹ nhiều lần mà vẫn ko làm j. chả nhẽ mình bảo từ giờ mình đi khám chữa j, ko có thẻ BHYT thì yêu cầu công ty và bản thân kế toán phải thanh toán khoản % bảo hiểm YT cho mình chứ.
Chứ mình chịu hết nổi rồi ý ạ
Mẫu này chứ ko phải mẫu d01b-ts đâu bạn. Cái này bạn đi khám rồi làm đơn yêu cầu BHXH thanh toán, cái này do bên BHXH mà. Mà mh nói vậy chứ khó vẫn khó. Khổ cho bạn rồi.

Đính kèm

• Mau so D01-TS.doc
    28.1 KB · Lượt xem: 23
B

Bobby Loan

Guest
13/1/17
6
0
1
34
Mẫu này chứ ko phải mẫu d01b-ts đâu bạn. Cái này bạn đi khám rồi làm đơn yêu cầu BHXH thanh toán, cái này do bên BHXH mà. Mà mh nói vậy chứ khó vẫn khó. Khổ cho bạn rồi.

Ukm bạn. Khó mà chứ có phải vài ba câu chuyện là xong đâu. Mình bị động mà
Làm căng cũng ko được ý.
Cảm ơn bạn nha!
Fb bạn là gì vậy? cho mình kết bạn với.
Mình là Bobby Loan

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Ukm bạn. Khó mà chứ có phải vài ba câu chuyện là xong đâu. Mình bị động mà
Làm căng cũng ko được ý.
Cảm ơn bạn nha!
Fb bạn là gì vậy? cho mình kết bạn với.
Mình là Bobby Loan
https://www.facebook.com/profile.php?id=100004812668152
Bạn add ở đây nè.
Không bù cho bên cty mình, cái gì mà đụng quyền lợi của nhận viên, từ cái nhỏ nhất thôi là làm khó mình rồi. Hi vọng bạn xong thủ tục sớm cho khỏe ha. Có kết quả thì báo mình pik với ha

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA