Tờ khai thuế TNDN tạm tính

• Thread starter Huỳnh Như95
  • Ngày gửi
H

Huỳnh Như95

Guest
16/12/16
25
1
3
28
E la sinh viên mới ra trường nên cũng chưa có kinh nghiệm về báo cáo thuế, mọi người có thể cho em hỏi báo cáo thuế theo quý thì cần những j k ạ? Em có hỏi anh kế toán cũ bên cty e về Thuế TNDN nhưng a bảo là Cty kê khai lỗ nên không cần làm tờ khai thuế TNDN như vậy thì có đúng không ạ? E cảm ơn mọi người nhiều ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
Cần hóa đơn, hihi nói chứ bạn xác định cty bạn nộp thuế theo quý hay theo tháng chưa? nếu theo quý thì cứ hóa đơn input vào, có số cuối kỳ từ người cũ tự chuyển sang từ HTKK là ok. Bây giờ k nộp bảng kê hóa đơn nữa nên bạn tự tổng hợp bên ngoài rồi điền số tổng vào tờ khai thuế và nộp là đc!

dailythuedianam

dailythuedianam

Cao cấp
E la sinh viên mới ra trường nên cũng chưa có kinh nghiệm về báo cáo thuế, mọi người có thể cho em hỏi báo cáo thuế theo quý thì cần những j k ạ? Em có hỏi anh kế toán cũ bên cty e về Thuế TNDN nhưng a bảo là Cty kê khai lỗ nên không cần làm tờ khai thuế TNDN như vậy thì có đúng không ạ? E cảm ơn mọi người nhiều ạ.
Báo cáo thuế theo quý thì nộp: Tờ khai thuế GTGT, Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn, Tờ khai thuế TNCN (nếu trong quý phải nộp tiền thuế TNCN), Tờ khai thuế TNDN giờ không phải nộp. Nếu trong quý có lãi thì nộp tiền thuế TNDN tạm tính bạn nhé.

ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
Báo cáo thuế theo quý thì nộp: Tờ khai thuế GTGT, Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn, Tờ khai thuế TNCN (nếu trong quý phải nộp tiền thuế TNCN), Tờ khai thuế TNDN giờ không phải nộp. Nếu trong quý có lãi thì nộp tiền thuế TNDN tạm tính bạn nhé.
c ơi cho e hỏi e làm lại sổ sách những năm cũ nhưng xác định là cty k có lãi thì có phải nộp lại tờ khai thuế TNDN k ah?

dailythuedianam

dailythuedianam

Cao cấp
c ơi cho e hỏi e làm lại sổ sách những năm cũ nhưng xác định là cty k có lãi thì có phải nộp lại tờ khai thuế TNDN k ah?
Theo Điều 17 Thông tư 151/2014 kể từ ngày 15/11/2014 tức là từ quý 4/2014 thì Doanh nghiệp ko phải nộp tờ khai thuế TNDN. Còn trước thời điểm quý 4/2014 thì vẫn phải nộp bạn ạ.

ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
Theo Điều 17 Thông tư 151/2014 kể từ ngày 15/11/2014 tức là từ quý 4/2014 thì Doanh nghiệp ko phải nộp tờ khai thuế TNDN. Còn trước thời điểm quý 4/2014 thì vẫn phải nộp bạn ạ.
Tức là e phải nộp lại tờ khai tam tính thuế TNDN của 4 quý năm 2014 nếu có làm lại sổ sách ah?

ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
Đúng rồi bạn :) Mà nộp lại thế này phiền phết!
Sao vậy bạn? tình hình mình đang làm lại sổ sách mấy năm trước, mình zô cty chỉ có hóa đơn còn SÓT lại, nghe zậy là hiểu hen. Hic, k sổ, k số liệu phần mềm, tất cả trắng nhách, giờ làm lại phải làm điều chỉnh giảm thuế khấu trừ tùm lum. chưa tính dụ nộp lại bctc haizzz. Biết làm lại cũng k đúng đó nhưng vẫn phải làm không lấy đâu mốt nói chuyện với thuế. hic

H

Huỳnh Như95

Guest
16/12/16
25
1
3
28
dạ thuế TNDN tạm tính xác định như thế nào v ạ? e tính ra đc số tiền thuế GTGT quý 4 tới 7 triệu lận. Cty e kinh doanh mặt hàng gỗ. không biết mức thuế này có phù hợp chưa hay là có cao quá không ạ? Tks ạ

dailythuedianam

dailythuedianam

Cao cấp
dạ thuế TNDN tạm tính xác định như thế nào v ạ? e tính ra đc số tiền thuế GTGT quý 4 tới 7 triệu lận. Cty e kinh doanh mặt hàng gỗ. không biết mức thuế này có phù hợp chưa hay là có cao quá không ạ? Tks ạ
Thuế TNDN tạm tính thì: E lấy doanh thu trừ đi chi phí trong quý phát sinh nếu > 0 thì phải nộp thuế TNDN. Còn thuế GTGT căn cứ vào thuế đầu ra đầu vào để xác định số thuế GTGT phải nộp.

H

Huỳnh Như95

Guest
16/12/16
25
1
3
28
Thuế TNDN tạm tính thì: E lấy doanh thu trừ đi chi phí trong quý phát sinh nếu > 0 thì phải nộp thuế TNDN. Còn thuế GTGT căn cứ vào thuế đầu ra đầu vào để xác định số thuế GTGT phải nộp.
dạ. vậy mình chỉ cần nộp thuế TNDN tạm tính thôi chứ không cần phải nộp tờ khai phải không ạ?

dailythuedianam

dailythuedianam

Cao cấp
dạ. vậy mình chỉ cần nộp thuế TNDN tạm tính thôi chứ không cần phải nộp tờ khai phải không ạ?
Đúng rồi e. Theo Điều 17 Thông tư 151/2014 kể từ ngày 15/11/2014 tức là từ quý 4/2014 thì Doanh nghiệp ko phải nộp tờ khai thuế TNDN

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA