Mỗi tuần một chuyên đề

Đăng ký lại người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh

• Thread starter ductrung1611
  • Ngày gửi
D

ductrung1611

Sơ cấp
22/3/15
10
0
1
31
Công ty e có tuyển nhân viên mới, họ đã đăng ký giảm trừ gia cảnh ở cty cũ và đã được cấp MST cho người phụ thuộc. Như vậy, khi họ làm việc ở cty e thì e có cấn đăng ký giảm trừ gia cảnh lại cho họ ko? Nếu cần đăng ký lại thì làm ntn? A/C chỉ giúp e với.
E cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Công ty e có tuyển nhân viên mới, họ đã đăng ký giảm trừ gia cảnh ở cty cũ và đã được cấp MST cho người phụ thuộc. Như vậy, khi họ làm việc ở cty e thì e có cấn đăng ký giảm trừ gia cảnh lại cho họ ko? Nếu cần đăng ký lại thì làm ntn? A/C chỉ giúp e với.
E cảm ơn!

Đối với người phụ thuộc đã có MST công ty không phải đăng ký MST cho họ nữa, Nhưng kế toán cần yêu cầu người nộp thuế gửi hồ sơ chứng minh người phụ thuộc lên cty. Hồ sơ theo TT 111/2013, biểu mẫu theo TT 95/2016.

• Like
Reactions: ductrung1611
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Đối với người phụ thuộc đã có MST công ty không phải đăng ký MST cho họ nữa, Nhưng kế toán cần yêu cầu người nộp thuế gửi hồ sơ chứng minh người phụ thuộc lên cty. Hồ sơ theo TT 111/2013, biểu mẫu theo TT 95/2016.
Thông tư số 95/2016 nào vậy bạn?

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Sửa lần cuối:
Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Bạn thành đọc kỹ nhé,
Mình góp ý với bạn chủ top là Biểu mẫu theo TT 95/2016 (cụ thể là mẫu: Mẫu số: 20-ĐK-TCT-
TỜ KHAI ĐĂNG KÝ NGƯỜI PHỤ THUỘC CỦA CÁ NHÂN CÓ THU NHẬP TỪ TIỀN LƯƠNG, TIỀN CÔNG )

Căn cứ vào đó kế toán mới thực hiện giảm trừ người phụ thuộc cho NLĐ. Không có hồ sơ, bạn vẫn tính giảm trừ???
Ý mình là hồ sơ chứng minh phụ thuộc ấy, thì trong thông tư 95/2016/tt-btc đoạn nào nêu? và trường hợp của chủ topic nêu có nằm trong đó ko?
câu trả lời của mình ở #3 rồi!
E cảm ơn!

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Bạn thành đọc kỹ nhé,
Mình góp ý với bạn chủ top là Biểu mẫu theo TT 95/2016 (cụ thể là mẫu: Mẫu số: 20-ĐK-TCT-
TỜ KHAI ĐĂNG KÝ NGƯỜI PHỤ THUỘC CỦA CÁ NHÂN CÓ THU NHẬP TỪ TIỀN LƯƠNG, TIỀN CÔNG )

Căn cứ vào đó kế toán mới thực hiện giảm trừ người phụ thuộc cho NLĐ. Không có hồ sơ, bạn vẫn tính giảm trừ???
câu trả lời của mình ở #3 rồi!
Vấn đề nằm ở đó đó, nhưng thôi nếu bạn khăng khăng vậy thì cứ cho là bạn đúng đi :d

K

katomedical

Guest
15/2/17
7
0
1
33
mọi người ơi cho em hỏi làm sao để biết người có mst đã đăng ký người phụ thuộc chưa ạ ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA