Kê khai bổ sung thuế GTGT

• Thread starter Tùng Lâm123
  • Ngày gửi
T

Tùng Lâm123

Guest
18/10/16
5
0
1
37
Xin các tiền bối cho em ý kiến về vấn đề này với ạk
Bên em kê khai thuế GTGT theo tháng ạ
Thàng 4 kế toán kê khai 2 lần 1 hóa đơn thuế là 200 triệu
sang tháng 7 mới phát hiện ra sai sót và điều chỉnh.
Vấn đề là :
Tháng 5, 6 kê khai bình thường theo số sai vì chưa phát hiện ra.
Khi lên sổ sách thì em làm theo số đúng, ko quan tâm đến kê khai điều chỉnh đúng ko ạ?
Và như vậy đến tháng 6 số dư tờ khai thuế trên sổ sách của em ko còn khấu trừ mà phải nộp thuế( Trong khi trên tờ khai vẫn còn khấu trừ)
Giờ em phải làm thế nào ạ?
Mong anh chị nào gặp qua và đã xử lý thì giải đáp giúp em ạ
Em cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Xin các tiền bối cho em ý kiến về vấn đề này với ạk
Bên em kê khai thuế GTGT theo tháng ạ
Thàng 4 kế toán kê khai 2 lần 1 hóa đơn thuế là 200 triệu
sang tháng 7 mới phát hiện ra sai sót và điều chỉnh.
Vấn đề là :
Tháng 5, 6 kê khai bình thường theo số sai vì chưa phát hiện ra.
Khi lên sổ sách thì em làm theo số đúng, ko quan tâm đến kê khai điều chỉnh đúng ko ạ?
Và như vậy đến tháng 6 số dư tờ khai thuế trên sổ sách của em ko còn khấu trừ mà phải nộp thuế( Trong khi trên tờ khai vẫn còn khấu trừ)
Giờ em phải làm thế nào ạ?
Mong anh chị nào gặp qua và đã xử lý thì giải đáp giúp em ạ
Em cám ơn

Bạn phát hiện ra sai sót phải Điều chỉnh chứ không thể bỏ qua và: (..lên sổ sách thì em làm theo số đúng, ko quan tâm đến kê khai điều chỉnh..)

• Like
Reactions: Tùng Lâm123
G

giangnguyen6693

Guest
22/1/17
3
0
1
32
Mọi người ơi em mới tiếp quản công việc nên khi làm sẩy ra sai sót.cty báo cáo thuế theo quý, thuế được khấu trừ quý 2 chuyển sang quý3 là 67tr, nhưng em lại làm có 59tr.giờ đến kỳ tính thuế của quý 4 em mới phát hiện ra.mọi người giúp em với.

T

Tùng Lâm123

Guest
18/10/16
5
0
1
37
Bạn phát hiện ra sai sót phải Điều chỉnh chứ không thể bỏ qua và: (..lên sổ sách thì em làm theo số đúng, ko quan tâm đến kê khai điều chỉnh..)
Vậy cho em hỏi là tháng 5 và tháng 6 em có phải là kê khai bổ sung số thuế được khấu trừ lại ko ạ?

H

Hương Nazita

Sơ cấp
20/1/17
20
1
3
33
@giangnguyen6693 b làm điều chỉnh và nôp lại là được thôi, vì số tiền thuế bên b vẫn đc khấu trừ chứ ko phải nộp nên sẽ ko bị phạt đâu nhé

G

giangnguyen6693

Guest
22/1/17
3
0
1
32
các bạn ơi khi mình bấm vào tờ khai bổ sung thì hệ thống báo tờ khai này ko có trong kỳ tính thuế trên là sao ạ. có ai biết giúp mình với

A

anhtuan08

Guest
25/4/09
28
11
3
Bắc Ninh
Chào em
Em cần làm lại tờ khai điều chỉnh của cả tháng 4, 5, 6 theo số đúng
Khi em vào hệ thống kê khai mà không vào được tờ khai bổ sung thì em kiểm tra lại xem tờ khai tháng 4 , 5 , 6 có không. Vì nếu không có thì tất nhiên là không bổ sung được, và em phải nhập lại tờ khai các tháng đó theo số đã kê khai sai, sau đó em vào làm tờ khai bổ sung bình thường.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Chào em
Em cần làm lại tờ khai điều chỉnh của cả tháng 4, 5, 6 theo số đúng
Khi em vào hệ thống kê khai mà không vào được tờ khai bổ sung thì em kiểm tra lại xem tờ khai tháng 4 , 5 , 6 có không. Vì nếu không có thì tất nhiên là không bổ sung được, và em phải nhập lại tờ khai các tháng đó theo số đã kê khai sai, sau đó em vào làm tờ khai bổ sung bình thường.

Sao lại rườm rà thế? Trước đây đã kê khai nay phát hiện ra lý do sai sót ở tờ HĐ nào ( Số HĐ, ngày tháng ..) thì viết HĐ mới với nội dung điều chỉnh cho tờ HĐ sai và kê khai bình thường của kỳ hiện tại là được.