Xin tư vấn thêm về trường hợp BH cho Công ty.

N

nguyen nam cuong

Guest
1/2/17
3
0
1
30
Dear anh , chị và mọi người,

Em muốn xin hỏi anh chị về trường hợp của công ty khách hàng bên em. Sếp em muốn đóng hộ BH cho 2 người bên công ty ấy. Có nhờ em đóng hộ.

Xem qua một chút về thông tin bên công ty bên ấy. Em được biết trước đây công ty này thành lập vào tháng 8 năm 2015, chắc được ông này mua lại để làm lại giấy phép kinh doanh mới vào tháng 11 năm 2016 ( Lần 2) do ông này làm giám đốc luôn.
Trường hợp cty này cũng khá đặc biết, nên em muốn bỏ qua một chút. Nhưng vấn đề là sếp em muốn đóng BH vào tha 6/2016 vì có ý định khác. Nhìn năm thành lập lại là tháng 11 như vậy em đã thấy không hợp lý rồi ạ. Cùng lắm là nộp vòa cuối tháng 11 hoặc đầu tháng 12.

Công ty này có thể coi là mới vì mới thành lập lại. Chưa đóng BH bao giờ cho ai. Em cũng đang xây dựng thang bảng lương các thứ, nhưng còn vấn đế đóng BH vào tháng 6 em nghĩ là không được Dù sếp bảo chịu phạt. Theo cách em nghĩ như vậy đúng ko ạ.

Mong mọi người giải thích giúp em ạ. Nhân tiện cơ quan thuế Bắc từ Liêm , BHXH các thứ phũ lắm đúng ko anh chị. Anh chị nào đã nộp Thang bảng lương 2017 cho em tham khảo với. mailem: sannhac.nam9z@gmail.com

Em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Chào bạn
Mình giải thích rõ một chút cho bạn hiểu
Bạn không cần quan tâm công ty ấy thành lập khi nào, vì công ty ấy với công ty bạn không có liên quan mà cái bạn cần quan tâm là bây giờ mình đóng bảo hiểm cho 2 người này.
Để đóng hộ được bảo hiểm thì bạn phải hiểu là nó phụ thuộc vào hợp đồng lao động mà 2 nhân viên đó ký với công ty bạn và:
1. Bên công ty kia đã ký hợp đồng lao động với người này chưa?
Cái này cũng không quan trọng mấy vì ký nhiều hợp đồng thì vẫn được đóng bảo hiểm ở 1 nơi.
2. Bạn ký hợp đồng với lao động vào tháng 06 thì bạn có đóng truy thu cho những người lao động này vào tháng 06, và bạn không cần quan tâm là người đó có thu nhập bên kia (Về thuế TNCN, mình không nói tới)

N

nguyen nam cuong

Guest
1/2/17
3
0
1
30
Chào bạn
Mình giải thích rõ một chút cho bạn hiểu
Bạn không cần quan tâm công ty ấy thành lập khi nào, vì công ty ấy với công ty bạn không có liên quan mà cái bạn cần quan tâm là bây giờ mình đóng bảo hiểm cho 2 người này.
Để đóng hộ được bảo hiểm thì bạn phải hiểu là nó phụ thuộc vào hợp đồng lao động mà 2 nhân viên đó ký với công ty bạn và:
1. Bên công ty kia đã ký hợp đồng lao động với người này chưa?
Cái này cũng không quan trọng mấy vì ký nhiều hợp đồng thì vẫn được đóng bảo hiểm ở 1 nơi.
2. Bạn ký hợp đồng với lao động vào tháng 06 thì bạn có đóng truy thu cho những người lao động này vào tháng 06, và bạn không cần quan tâm là người đó có thu nhập bên kia (Về thuế TNCN, mình không nói tới)
Vâng, em cảm ơn.Nhưng cũng do em làm HĐLĐ luôn anh ạ. Tại cty kia thành lập lại vào tháng 11 năm 2016, thì em nghĩ chỉ đóng được trong khoảng thời gian này thôi. Còn tháng 6 năm 2016 là không được vì lúc đó là thuộc công ty khác mất rồi ạ

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Vâng, em cảm ơn.Nhưng cũng do em làm HĐLĐ luôn anh ạ. Tại cty kia thành lập lại vào tháng 11 năm 2016, thì em nghĩ chỉ đóng được trong khoảng thời gian này thôi. Còn tháng 6 năm 2016 là không được vì lúc đó là thuộc công ty khác mất rồi ạ
Người lao động được phép ký hợp đồng nhiều nơi mà bạn, quan trọng là ở những nơi kia khoảng thời gian vào tháng 6 trở lên họ đã đóng bảo hiểm hay chưa?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA