HÓA ĐƠN THIẾU GẠCH ( - ) MST CHI NHÁNH

• Thread starter Nguyên quang Vượng
  • Ngày gửi
N

Nguyên quang Vượng

Guest
18/1/17
8
1
3
50
Mình có 1 Hóa đơn của Công ty CP Đăng kiểm Đăk Lak , họ in thiếu dấu gạch ngang ( - ) giữa MST VD như ( - 001 ) , Bên mình yêu cầu Cty này xuất lại hóa đơn theo thì họ trả lời xuất lại cũng không có dấu ngạch ngang nên họ không xuất đươc.

Tuy nhiên theo Số: 95/2016/TT- BTC Ngày 28/06/2016
* . Mã số thuế được cấu trúc như sau:
N1N2 N3N4N5N6N7N8N9 N10 - N11N12N13
Trong đó:
- Hai chữ số đầu N1N2 là số phân khoảng tỉnh cấp mã số thuế được quy định theo danh mục mã phân khoảng tỉnh (đối với mã số thuế cấp cho người nộp thuế là doanh nghiệp, tổ chức, hộ gia đình, nhóm cá nhân và cá nhân kinh doanh) hoặc số không phân khoảng tỉnh cấp mã số thuế (đối với mã số thuế cấp cho các cá nhân khác).
- Bảy chữ số N3N4N5N6N7N8N9 được quy định theo một cấu trúc xác định, tăng dần trong khoảng từ 0000001 đến 9999999. Chữ số N10 là chữ số kiểm tra.
- Ba chữ số N11N12N13 là các số thứ tự từ 001 đến 999.
- Dấu gạch ngang là ký tự để phân tách nhóm 10 số đầu và nhóm 3 số cuối.
Như vậy viết Thiếu gạch ngang là sai , Vậy cách xử lý Vụ này Làm sao các Bạn giúp mình với ...... Thanks

• Like
Reactions: VoThiThuBa
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuananhhnhp

Guest
10/10/16
56
8
8
39
Ngày xưa mình nhớ cũng gặp 1 trường hợp như vậy, thấy nói là mst của 1 số đơn vị ngày xưa là không có - ở đuôi 001 mà viết liền 1 mạch

N

Nguyên quang Vượng

Guest
18/1/17
8
1
3
50
Hì đây đâu có gì lớn lao bạn.

Chả ai (bên thuế) bắt lỗi bạn cái vụ này cả!
.
Vụ này Lúc Tập huấn TT 95 Cục Thuế Báo nếu không có gạch xử lý giống như sai mã Số Thuế => Phải viết hóa đơn khác mà bạn.

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Ở đây có TT80 và TT95, và cái gạch ngang ấy, lúc ẩn lúc hiện; khi TT95 ra đời thì họ áp vào thông tư hiện hành để trả lời... Có doanh nghiệp thành lập khi TT80 còn hiệu lực thì không có dấu gạch ngang... Nhiều DN khi ấy vẫn cho xuất hiện cái "-" để phân định để viết hóa đơn cho dễ.

Chung quy cái "-" chỉ mang tính phân định cho dễ nhận biết mà thôi chứ nói sai MST thì hơi cực đoan.

• Like
Reactions: VoThiThuBa
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Ở đây có TT80 và TT95, và cái gạch ngang ấy, lúc ẩn lúc hiện; khi TT95 ra đời thì họ áp vào thông tư hiện hành để trả lời... Có doanh nghiệp thành lập khi TT80 còn hiệu lực thì không có dấu gạch ngang... Nhiều DN khi ấy vẫn cho xuất hiện cái "-" để phân định để viết hóa đơn cho dễ.

Chung quy cái "-" chỉ mang tính phân định cho dễ nhận biết mà thôi chứ nói sai MST thì hơi cực đoan.
Khổ nhất là đi tranh cãi nhau cái vấn đề này.
Thật sự gặp những trường hợp bắt bẻ kiểu này ko hiểu tâm vs tầm của kế toán ở đâu.
Có mỗi cái dấu gạch ngang. Cũng loằng ngoằng. Nó là hệ quả của 1 đống kế toán máy móc, dập khuôn.

N

Nguyên quang Vượng

Guest
18/1/17
8
1
3
50
Khổ nhất là đi tranh cãi nhau cái vấn đề này.
Thật sự gặp những trường hợp bắt bẻ kiểu này ko hiểu tâm vs tầm của kế toán ở đâu.
Có mỗi cái dấu gạch ngang. Cũng loằng ngoằng. Nó là hệ quả của 1 đống kế toán máy móc, dập khuôn.
Theo TT 80, & Thông tư 95 thì Dấu ( - ) gạch ngang là ký tự để phân tách nhóm 10 số đầu và nhóm 3 số cuối..
Vậy khi bị bắt lỗi này thì xử lý thế nào các vị cho xin cái ý kiến xử lý .
- Với kế toán xử lý thế nào .
- Với cơ quan thuế xử lý thế nào.
Các ae tư vân giúp ,

N

nganxang

Cao cấp
3/6/15
303
16
18
30
Gò Vấp, TPHCM
Xem lại mst của người xuất trong đăng ký thuế có - hay không có, có mà xuất không có thì là sai. Mà giờ đã sai thì có thể bới bèo ra bọ, địa chỉ thiếu p quận còn không hợp pháp nữa là mst.

Nó như đi đường chỉ vượt đèn đỏ giấy tờ đầy đủ thì thôi xin bác 100k, còn nếu vượt đèn đỏ mà lại không chính chủ, không đăng ký xe, không bằng lái, không bảo hiểm thì con số phải thương lượng chắc nó phải lên 200 - 300k

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Theo TT 80, & Thông tư 95 thì Dấu ( - ) gạch ngang là ký tự để phân tách nhóm 10 số đầu và nhóm 3 số cuối..
Vậy khi bị bắt lỗi này thì xử lý thế nào các vị cho xin cái ý kiến xử lý .
- Với kế toán xử lý thế nào .
- Với cơ quan thuế xử lý thế nào.
Các ae tư vân giúp ,
Mình là con người. Ko phải cái máy.
Vấn đề giờ ko phải là lỗi hay ko. Mà lỗi này có đáng bị phạt ko?

N

Nguyên quang Vượng

Guest
18/1/17
8
1
3
50
Mình là con người. Ko phải cái máy.
Vấn đề giờ ko phải là lỗi hay ko. Mà lỗi này có đáng bị phạt ko?
Thế mà Kế Toán Cty Mình yêu cầu Phải Có Gạch ( - ) nếu không có gạch hóa đơn này không được thanh toán.
Bà bên đăng kiểm thì không xuất lại vì xuất lại cũng không có gạch vì bên họ phần mềm nó vậy rồi .
Bây giờ Cãi làm sao đây?

N

Nguyên quang Vượng

Guest
18/1/17
8
1
3
50
Trình bày gẫy lưỡi rồi ,
Vụ này có vẻ bên không có Gạch ( _ ) đuối lý hơn ,:))

N

Nguyên quang Vượng

Guest
18/1/17
8
1
3
50
Khổ. Gặp đúng cái đứa rảnh rỗi.
VỤ này còn Khổ Dài Dài . Vì Nhiều xe nên gặp vụ này hoài => mỗi lần như vậy phải cãi nhau tiếp sao ta ?.

N

Nguyên quang Vượng

Guest
18/1/17
8
1
3
50
Sau bạn cho nó thêm cái gạch ngang vào cho nó thỏa mãn. Nó có tiền mà. Chiều nó.
Hóa đơn viết tay thì dễ . Hóa đơn nó in mới ác chứ => viết thêm vô đó Kế Toán nhà mình nó trả lại nhanh hơn không cần giải thích.
Mình yêu cầu Kế Toán Làm Công văn hỏi cục thuế để họ trả lờ thì không chịu làm Mà lấy TT 39 ra để đối chiếu bảo Đó là sai MST nên phải xuất lại .
thế mới chơi ác nhau chứ..

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Hóa đơn viết tay thì dễ . Hóa đơn nó in mới ác chứ => viết thêm vô đó Kế Toán nhà mình nó trả lại nhanh hơn không cần giải thích.
Mình yêu cầu Kế Toán Làm Công văn hỏi cục thuế để họ trả lờ thì không chịu làm Mà lấy TT 39 ra để đối chiếu bảo Đó là sai MST nên phải xuất lại .
thế mới chơi ác nhau chứ..
Vấn đề này nếu bên bạn là bên xuất hóa đơn thì kế toán bên bạn phải bỏ dấu gạch đấy đi. Nói chung làm thế nào thì làm. Phải bán đc hàng thu tiền về. Chứ đừng có dở mấy bài cùn ngang ra làm mất mặt kế toán. Dốt còn hay chơi chữ.

N

Nguyên quang Vượng

Guest
18/1/17
8
1
3
50
Vấn đề này nếu bên bạn là bên xuất hóa đơn thì kế toán bên bạn phải bỏ dấu gạch đấy đi. Nói chung làm thế nào thì làm. Phải bán đc hàng thu tiền về. Chứ đừng có dở mấy bài cùn ngang ra làm mất mặt kế toán. Dốt còn hay chơi chữ.

Bên Mình không phải bên xuất Hóa đơn Bạn ah.
Mà bên Mình lấy hóa đơn đăng kiểm về để kế Toán cty mình Họ Thanh toán lại Nhưng bên đăng kiểm In thiếu Đấu ( - ) Nên Hóa đơn này Kế Toán bên minh không thanh toán,
thế mới đau.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Bên Mình không phải bên xuất Hóa đơn Bạn ah.
Mà bên Mình lấy hóa đơn đăng kiểm về để kế Toán cty mình Họ Thanh toán lại Nhưng bên đăng kiểm In thiếu Đấu ( - ) Nên Hóa đơn này Kế Toán bên minh không thanh toán,
thế mới đau.
Ôi trời ơi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA