Công ty e nợ BH từ tháng 10/2015 đến giờ chưa có thẻ và sổ bây giờ e phải làm gì để có sổ và thẻ ạ?

• Thread starter My vlhanoi
  • Ngày gửi
My vlhanoi

My vlhanoi

Guest
9/2/17
4
0
1
32
Các chị tư vấn giúp em với ạ hix chả là công ty em nợ tiền bảo hiểm từ lúc đăng ký bh là từ tháng 10/2015 lúc í e chưa vào làm xong nợ đến bh chưa đóng tí nào nên cũng chưa có sổ và thẻ bh.sắp tới có chị cbi nghỉ sinh muốn hưởng chế độ thai sản thì em phải làm thủ tục j trước khi đóng hết nợ và lãi ạ? và đóng xong thì em phải làm công văn giải trình gì không để được cấp sổ và thẻ cũng như làm thủ tục hưởng chế độ thai sản cho nv ạ?
Mong các chị giúp em :(

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Công ty bạn từ lúc đăng ký tham gia BHXH đến bây giờ hok đóng BHXH lần nào thì bên BHXH khó mà cấp thẻ BHYT cho LĐ là phải rồi. Cũng vì lý do này nên họ mới ko cấp sỏ BHXH cho LĐ.
Bây giờ bạn nên đề xuất công ty thanh toán nợ vs lãi BHXH từ đó đến nay thì mới giải quyết được. Trong trường hợp mà bên bạn ko có khả năng thanh toán đc thì bạn làm hồ sơ thai sản cho LĐ đó trước. (Mà với tình hình nợ mà ko đóng như v thì chắc là ko giải quyết được rồi). Sau này thanh toán BHXH xong thì bên BHXH mới thanh toán chế độ cho chị này.

=> Tóm lại, Thanh toán hết nợ vs lãi cho BHXH là phương án tốt nhất.

My vlhanoi

My vlhanoi

Guest
9/2/17
4
0
1
32
Công ty bạn từ lúc đăng ký tham gia BHXH đến bây giờ hok đóng BHXH lần nào thì bên BHXH khó mà cấp thẻ BHYT cho LĐ là phải rồi. Cũng vì lý do này nên họ mới ko cấp sỏ BHXH cho LĐ.
Bây giờ bạn nên đề xuất công ty thanh toán nợ vs lãi BHXH từ đó đến nay thì mới giải quyết được. Trong trường hợp mà bên bạn ko có khả năng thanh toán đc thì bạn làm hồ sơ thai sản cho LĐ đó trước. (Mà với tình hình nợ mà ko đóng như v thì chắc là ko giải quyết được rồi). Sau này thanh toán BHXH xong thì bên BHXH mới thanh toán chế độ cho chị này.

=> Tóm lại, Thanh toán hết nợ vs lãi cho BHXH là phương án tốt nhất.
bên mình đóng hết nợ và lãi xong thì có phải làm công văn giải trình hay công văn xin cấp sổ và thẻ không bạn? hix

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
bên mình đóng hết nợ và lãi xong thì có phải làm công văn giải trình hay công văn xin cấp sổ và thẻ không bạn? hix
Có bạn, phải làm ak. Mà tranh thủ làm sớm. Nợ v là nhìu lắm ak. Thiệt thòi cho LĐ lắm.

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
thẻ bạn có thể mua tự nguyện cũng được, còn sổ thì chắc chắn phải nộp đủ tiền mới có sổ

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Trước tiên bạn cứ làm đúng thủ tục cho người ta trước, là báo giảm đúng thời kỳ người ta nghỉ thai sản
Sau đó giải quyết sớm nợ nần với Bhxh thì bảo hiểm mới giải quyết chế độ thai sản cho NLĐ

• Like
Reactions: My vlhanoi
My vlhanoi

My vlhanoi

Guest
9/2/17
4
0
1
32
Trước tiên bạn cứ làm đúng thủ tục cho người ta trước, là báo giảm đúng thời kỳ người ta nghỉ thai sản
Sau đó giải quyết sớm nợ nần với Bhxh thì bảo hiểm mới giải quyết chế độ thai sản cho NLĐ
tháng 8 chị í mới nghỉ sinh bạn ạ, mình muốn hỏi thủ tục để có thể giải quyết việc lấy sổ và thẻ cho nhân viên trước í bạn có thể hướng dẫn chi tiết cho mình từng bước được không?
Cảm ơn bạn!

L

Linh_suchuoi

Guest
10/2/17
10
1
3
38
tháng 8 chị í mới nghỉ sinh bạn ạ, mình muốn hỏi thủ tục để có thể giải quyết việc lấy sổ và thẻ cho nhân viên trước í bạn có thể hướng dẫn chi tiết cho mình từng bước được không?
Cảm ơn bạn!
Bây giờ bạn lập công văn giải trình lý do chậm nộp bảo hiểm, sau đó lập thủ tục báo tăng lao động từ thời điểm bắt đầu ký hợp đồng lao động với người lao động.
Sau khi bao tăng thì tính và mang tiền bảo hiểm phải nộp đi nộp, lãi chậm nộp thì yêu cầu bảo hiểm tính dùm hoặc mình tự tính theo quy định rồi mang đi nộp
Sau khi đã nộp xong thì lập thủ tục gia hạn thẻ để bảo hiểm cấp thẻ cho người lao động, còn sổ bảo hiểm thì cơ quan bảo hiểm giải quyết xong sẽ gửi sổ về cho đơn vị.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Muốn lấy sổ và thẻ thì bạn phải giải quyết nợ bên BHXH trước, sau đó nhờ họ hướng dẫn luôn làm sao để lấy sổ và thẻ vì mỗi nơi bảo hiểm khác nhau.
Cảm ơn bạn!

H

Hồng Nhung 268

Guest
14/11/16
23
2
3
33
bạn đóng đầy đủ, sau đó làm báo tăng mức đóng năm nay thôi, đóng xong sau đó gọi hỏi cán bộ chuyên quản a/chị ấy sẽ hướng dẫn thêm cho bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA