Phân tích điểm sai của bút toán cho người khác vay tiền.

• Thread starter cbd
  • Ngày gửi
C

cbd

Guest
24/7/14
4
0
1
Ha Noi
Công ty tôi cho Công ty khác vay tiền. Kế toán Ngân hàng của Công ty tôi ghi như sau:
Nợ 311/Có 112.
Tôi thấy không đúng lắm vì việc này không làm tăng giảm tài sản nhưng bạn ấy giải thích khi thu tiền về thì ghi
Nợ/112/Có 311
là xong
Tôi chưa phân tích được sai sót của bút toán này. Ai có thể giúp tôi. Cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Linh_suchuoi

Guest
10/2/17
10
1
3
38
Công ty tôi cho Công ty khác vay tiền. Kế toán Ngân hàng của Công ty tôi ghi như sau:
Nợ 311/Có 112.
Tôi thấy không đúng lắm vì việc này không làm tăng giảm tài sản nhưng bạn ấy giải thích khi thu tiền về thì ghi
Nợ/112/Có 311
là xong
Tôi chưa phân tích được sai sót của bút toán này. Ai có thể giúp tôi. Cảm ơn!
Đây là một khoản tiền nhàn rỗi, công ty bạn mang đi cho vay tức là hoạt động đầu tư, bạn hạch toán theo bút toán sau:
+ Theo TT200/2014/TT-BTC: N1283/C112
+ Theo TT133/2016/TT-BTC: N1288/C112

M

MeCunGau

Guest
27/8/16
20
1
1
36
Nếu bên bạn cho vay và có tính lãi thì hạch toán:
Nợ 1283/2283(ngắn hạn hoặc dài hạn)
Có 112
Nếu cho vay không tính lãi:
Nợ TK 138
Có 112
Tài khoản 311 : vay ngắn hạn (phản ánh khoản đi vay của đơn vị bạn với đơn vị khác mà không phải khoản cho vay)

C

cbd

Guest
24/7/14
4
0
1
Ha Noi
Cảm ơn các bạn đã trả lời.
Các bạn chép các bút toán đúng như tôi nghĩ (nó đúng phải thế), nhưng điều tôi muốn biết là phân tích cái sai nếu chép như kế toán nọ. Với tôi, nếu chép như bạn kế toán NH nọ, tiền cũng không mất đi đâu khi thu được về nhưng tài sản Cty giảm xuống cho đến khi thu được tiền cho vay về, trong khi bản chất của bút toán này là không làm biến động tài sản. Vậy cái việc giảm tài sản này có nguy hại gì không nhỉ?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Cảm ơn các bạn đã trả lời.
Các bạn chép các bút toán đúng như tôi nghĩ (nó đúng phải thế), nhưng điều tôi muốn biết là phân tích cái sai nếu chép như kế toán nọ. Với tôi, nếu chép như bạn kế toán NH nọ, tiền cũng không mất đi đâu khi thu được về nhưng tài sản Cty giảm xuống cho đến khi thu được tiền cho vay về, trong khi bản chất của bút toán này là không làm biến động tài sản. Vậy cái việc giảm tài sản này có nguy hại gì không nhỉ?
Việc này không nguy hại trực tiếp đến công ty nhưng nếu sử dụng kế toán có trình độ chuyên môn và tư duy như thế này sẽ không tốt cho công ty về lâu dài.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA