Thuế vãng lai với đơn vị là chủ đầu tư bđs

• Thread starter firephoenix
  • Ngày gửi
firephoenix

firephoenix

Cao cấp
28/11/07
243
39
28
Hà Nội
Chào cả nhà.
Các bạn cho mình hỏi là đơn vị mình là chủ đầu tư bđs, trụ sở đưới Thái bình. Mình có 1 dự án bđs ở hà nội và mở vp đại diện để bán. Bên mình không thi công gì cả mà toàn bộ thuê thầu phụ làm. Mình không khai thuế vãng lai khi bán hàng nhưng hiện giờ bên thuế HN yêu cầu mình phải đóng thuế vãng lai. Mình xem tt 129, TT156 rồi nhưng cũng k thấy quy định chủ đầu tư bđs phải đóng thuế vãng lai, vì thầu phụ họ đã đóng rồi. Ban nào biết rõ quỹ định này tư vấn giúp mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Chào cả nhà.
Các bạn cho mình hỏi là đơn vị mình là chủ đầu tư bđs, trụ sở đưới Thái bình. Mình có 1 dự án bđs ở hà nội và mở vp đại diện để bán. Bên mình không thi công gì cả mà toàn bộ thuê thầu phụ làm. Mình không khai thuế vãng lai khi bán hàng nhưng hiện giờ bên thuế HN yêu cầu mình phải đóng thuế vãng lai. Mình xem tt 129, TT156 rồi nhưng cũng k thấy quy định chủ đầu tư bđs phải đóng thuế vãng lai, vì thầu phụ họ đã đóng rồi. Ban nào biết rõ quỹ định này tư vấn giúp mình với
Thuế vãng lai là khi công ty bạn bán bđs ở HN ấy, khi văn phòng đại diện của công ty bạn ở HN bán bđs ở HN thì bạn phải nộp thuế vãng lại cho hoạt động này.

firephoenix

firephoenix

Cao cấp
28/11/07
243
39
28
Hà Nội
Thuế vãng lai là khi công ty bạn bán bđs ở HN ấy, khi văn phòng đại diện của công ty bạn ở HN bán bđs ở HN thì bạn phải nộp thuế vãng lại cho hoạt động này.
Nhưng bên mình thuê nhà thầu làm hết, và nhà thầu họ đã phải đóng thuế vãng lai cho hoạt động xây lắp của họ rồi. Nếu mình đóng tiếp thì thành ra 2 bên cùng đóng cho 1 công trình à?

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Nhưng bên mình thuê nhà thầu làm hết, và nhà thầu họ đã phải đóng thuế vãng lai cho hoạt động xây lắp của họ rồi. Nếu mình đóng tiếp thì thành ra 2 bên cùng đóng cho 1 công trình à?
Công trình nhà thầu xây là 1 chuyện mà khi xây xong để công ty bạn bán lại là 1 chuyện khác nhé.

firephoenix

firephoenix

Cao cấp
28/11/07
243
39
28
Hà Nội
Công trình nhà thầu xây là 1 chuyện mà khi xây xong để công ty bạn bán lại là 1 chuyện khác nhé.
Bạn giải thích rõ hơn cho mình được không? Căn cứ thông tư nào để mình biết hướng giải trình với?

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Bạn giải thích rõ hơn cho mình được không? Căn cứ thông tư nào để mình biết hướng giải trình với?
Điều 11 khoản 1 điểm đ4 văn bản hợp nhất số 18/vbhn-btc năm 2015 (là thông tư 156 đc bổ sung thêm từ 151, 92 ....)

firephoenix

firephoenix

Cao cấp
28/11/07
243
39
28
Hà Nội
đ)[4] Trường hợp người nộp thuế có hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh mà giá trị công trình xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh bao gồm cả thuế GTGT từ 1 tỷ đồng trở lên, và chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh không thuộc trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều này, mà không thành lập đơn vị trực thuộc tại địa phương cấp tỉnh khác nơi người nộp thuế có trụ sở chính (sau đây gọi là kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai, chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh) thì người nộp thuế phải nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quản lý tại địa phương có hoạt động xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai và chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh.
Ví dụ 16: Công ty A trụ sở tại Hải Phòng ký hợp đồng cung cấp xi măng cho Công ty B có trụ sở tại Hà Nội. Theo hợp đồng, hàng hóa sẽ được Công ty A giao tại công trình mà công ty B đang xây dựng tại Hà Nội. Hoạt động bán hàng này không được gọi là bán hàng vãng lai ngoại tỉnh. Công ty A thực hiện kê khai thuế GTGT tại Hải Phòng, không phải thực hiện kê khai thuế GTGT tại Hà Nội đối với doanh thu từ hợp đồng bán hàng cho Công ty B
Mình có đọc đoạn này nhưng mình vẫn hiểu là bên mình chỉ bán hàng ngoại tỉnh như là hoạt động bán hàng thông thường, không xây lắp gì cả nên mình mới thắc mắc vấn đề này?

firephoenix

firephoenix

Cao cấp
28/11/07
243
39
28
Hà Nội
Điều 11 khoản 1 điểm đ4 văn bản hợp nhất số 18/vbhn-btc năm 2015 (là thông tư 156 đc bổ sung thêm từ 151, 92 ....)
Bạn có thể giải thích cụ thể hơn được không? Mình đọc mà vẫn không rõ được ý . Mà như mình hiểu thì mình không xây lắp gì cả mà

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Bạn có thể giải thích cụ thể hơn được không? Mình đọc mà vẫn không rõ được ý . Mà như mình hiểu thì mình không xây lắp gì cả mà
Vậy cái công trình kia là của ai? Nếu bạn cứ nhờ 1 đơn vị xây lắp hộ rồi bán đi rồi bạn bảo tôi ko xây lắp mà chỉ bán thôi (bán ở tỉnh khác nơi đặt trụ sở chính) thì bạn né được thuế vãng lai như vậy thì thuế nó quản lý làm sao đc việc bạn kinh doanh trên địa bàn của nó.

• Like
Reactions: firephoenix
N

noel

Trung cấp
23/10/07
84
13
8
tp hcm
Chào cả nhà.
Bên thuế họ yêu cầu tức là họ có căn cứ của họ, bạn nên xin 1 cv yêu cầu của bên thúe về việc nộp thuế vãng lai bán hàng ngoại tỉnh nhá.. họ nói miệng thì bạn chủ động làm cv gỏi họ và yêu cầu trả lòi bằng cv để làm căn cứ quyết toán sau này nhá. Trong cv họ sẽ tl chi tiết căn cứ vb pl mà họ dùng yêu cầu bạn. Đậy cũng là cách nắm vb pl từ cơ quan thuế đó... hi
Ngoài ra bạn nên hiểu là: thuế vãng lai ko chỉ nộp cho côn gtrình xậy dựng mà còn cả bán hàng ngoại tỉnh nhá
Trường hợp này là bạn bán hàng là căn hộ ngoại tỉnh, công trình xây dựng thì bên thầu phụ bạn giao khoán đã nộp vãng lai rồi.
Căn cứ nộp của bạnn thường là doanh thu bắn căn hộ trong kỳ.
Đây cũng là cách chia sẽ 1 phần nguồn từ cty cho ngân sách địa phương nơi có hđ xd hay bán hàng thay vì bạn nộp hết cho ngân sách nơi đặt trụ sở chính.. về phía cty thì chẳng mất gì, chỉ cực thêm tí về thủ tuc. Bởi vì bị chia sẽ 1 ít nguùon thu nên bên quản lý thuế nơi trụ sở sẽ ko mặn mà hướng dẫn bạn nộp vãng lai đâu.. chỉ có bên nhận thuế vãng lai mới hối thúc thôi...
Còn nếu bạn lỡ nộp hết phần thuế phải nộp cho thuế nơi có trụ sở cty rồi thì làm cv giải trình cho thuế địa phương biết và lần sau sẽ tính tóan lại số thuế vãng lai nếu có.. thuế cũng sẽ ko làm khó gì đâu, vì vãng lai cũng nhỏ và thực tế bạn cũg đã hoàn thanh nghĩ vụ ngân sách rồi.
Vài ý trao đổi như thế.. mong các bạn góp ý để rõ hơn..

• Like
Reactions: firephoenix

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA