Có cần thiết quy định về mức lương trong hợp đồng lao động

• Thread starter tunghekim
  • Ngày gửi
T

tunghekim

Sơ cấp
3/5/15
15
1
3
30
Về mức lương hoặc phụ cấp trả cho người lao động (mức lương để làm với thuế) có nên để quy định trong hợp đồng lao động hay trong Hợp đồng lao động sẽ ghi là: mức trả lương và các phụ cấp quy định trong quy chế của công ty trong từng thời kì. ????
- Một vài điểm:
+ Nếu trong hợp đồng có quy định mức lương và phụ cấp: thì ngoài bản hợp đồng có quy định mức lương thực tế trả cho người lao động, người lao động và người sử dụng lao động kí thật=> Thì theo mình thấy: khi làm hợp đồng với mức lương với thuế: kế toán thường sẽ làm và tự kí vào thay người lao động. Đồng thời mỗi lần mức lương và phụ cấp thay đổi, lại kí lại
+ Nếu trong Hợp đồng không quy định cụ thể mức lương hoặc phụ cấp, mà quy định: "Lương và phụ cấp theo quy chế công ty từng thời kì". Thì kế toán dễ linh hoạt hơn trong việc thay đổi lương để cân đối chi phí. Mình có thấy một vài công ty lớn kí Hợp đồng như sau: Mức lương và phụ cấp quy định trong Quy chế công ty trong từng thời kì
Các anh chị em, ban bè có kinh nghiệm giúp mình phân tích về vấn đề này

Khóa học Quản trị dòng tiền
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Mình nghĩ là đối với phụ cấp là không cần thiết, tuy nhiên nếu không để thì bạn cần phải có chứng từ hợp lý chứng minh.

Sửa lần cuối:
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Mình nghĩ là không cần thiết, tuy nhiên nếu không để thì bạn cần phải có chứng từ hợp lý chứng minh.
Người đẹp ơi, ko ghi mức lương cụ thể trên hợp đồng lao động là vi phạm bộ luật lao động 2012 rồi đó, mức phạt nhẹ nhất là 1 chai còn nặng nhất là 20 chai (gần đc 1 két rùi) . Ko thể vì tính linh hoạt cho kế toán mà vi phạm đc đâu nhé, hơn nữa hợp đồng lao động là 1 căn cứ để hợp lý phần chi phí lương nên mọi cái phải đc ghi rõ ràng, cụ thể ra.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Người đẹp ơi, ko ghi mức lương cụ thể trên hợp đồng lao động là vi phạm bộ luật lao động 2012 rồi đó, mức phạt nhẹ nhất là 1 chai còn nặng nhất là 20 chai (gần đc 1 két rùi) . Ko thể vì tính linh hoạt cho kế toán mà vi phạm đc đâu nhé, hơn nữa hợp đồng lao động là 1 căn cứ để hợp lý phần chi phí lương nên mọi cái phải đc ghi rõ ràng, cụ thể ra.
Em bổ sung tí nhé, mức lương thì chắc chắn thì phải ghi, nhưng phụ cấp có thể được nhé anh. Vì phụ cấp là không ổn định có thể lên xuống thất thường, nếu mỗi lần thay đổi mình lại phải ký phụ lục thay đổi sao?
Trước kia em cũng có ý nghĩ giống anh, nhưng sau khi đọc một vài bài viết em lại có suy nghĩ khác.

• Like
Reactions: HO Anh Hue
doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Em bổ sung tí nhé, mức lương thì chắc chắn thì phải ghi, nhưng phụ cấp có thể được nhé anh. Vì phụ cấp là không ổn định có thể lên xuống thất thường, nếu mỗi lần thay đổi mình lại phải ký phụ lục thay đổi sao?
Trước kia em cũng có ý nghĩ giống anh, nhưng sau khi đọc một vài bài viết em lại có suy nghĩ khác.
Đấy là em nghĩ vậy thôi người đẹp ơi, nhưng Luật lao động nó ko nghĩ vậy, tiền lương và phụ cấp là nội dung chủ yếu (bắt buộc có trong hợp đồng, ko có phụ cấp cũng đc nhưng nếu có thì phải quy định rõ ra). Mọi cái thỏa thuận chỉ ghi chung chung thì khó làm ăn lắm, thuế nó cũng vậy thôi, phụ cấp mà ko ghi rõ ra trong HĐLĐ, quy chế, thỏa ước LĐ mà chỉ ghi là theo thực tế thì nó cũng loại hết.
P/S: Phụ cấp nếu cố định thì ghi rõ ra, còn phụ cấp theo quy định nào đó thì phải có căn cứ đầy đủ tính ra đc (có ví dụ thì càng tốt, đó là cách mình chứng minh đc đó là chi phí hợp lý của DN, nhớ là mọi cái ko ghi chung chung đc.)

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Đấy là em nghĩ vậy thôi người đẹp ơi, nhưng Luật lao động nó ko nghĩ vậy, tiền lương và phụ cấp là nội dung chủ yếu (bắt buộc có trong hợp đồng, ko có phụ cấp cũng đc nhưng nếu có thì phải quy định rõ ra). Mọi cái thỏa thuận chỉ ghi chung chung thì khó làm ăn lắm, thuế nó cũng vậy thôi, phụ cấp mà ko ghi rõ ra trong HĐLĐ, quy chế, thỏa ước LĐ mà chỉ ghi là theo thực tế thì nó cũng loại hết.
P/S: Phụ cấp nếu cố định thì ghi rõ ra, còn phụ cấp theo quy định nào đó thì phải có căn cứ đầy đủ tính ra đc (có ví dụ thì càng tốt, đó là cách mình chứng minh đc đó là chi phí hợp lý của DN, nhớ là mọi cái ko ghi chung chung đc.)
Trong luật lao động, theo điều 23:
1. Hợp đồng lao động phải có những nội dung chủ yếu sau đây:
a) Tên và địa chỉ người sử dụng lao động hoặc của người đại diện hợp pháp;
b) Họ tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, địa chỉ nơi cư trú, số chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ hợp pháp khác của người lao động;
c) Công việc và địa điểm làm việc;
d) Thời hạn của hợp đồng lao động;
đ) Mức lương, hình thức trả lương, thời hạn trả lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác;
e) Chế độ nâng bậc, nâng lương;
g) Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi;
h) Trang bị bảo hộ lao động cho người lao động;
i) Bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế;
k) Đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề.
Phải có nó có giống bắt buộc không anh?
P/s: Đừng gọi em là người đẹp nữa bởi vì em ko có đẹp :p
À còn nữa, chúng ta đang nói về luật vậy anh có thể trích rõ cái quy định anh ghi ở đây nó nằm chỗ nào không?
" mức phạt nhẹ nhất là 1 chai còn nặng nhất là 20 chai (gần đc 1 két rùi)"

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Trong luật lao động, theo điều 23:
1. Hợp đồng lao động phải có những nội dung chủ yếu sau đây:
a) Tên và địa chỉ người sử dụng lao động hoặc của người đại diện hợp pháp;
b) Họ tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, địa chỉ nơi cư trú, số chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ hợp pháp khác của người lao động;
c) Công việc và địa điểm làm việc;
d) Thời hạn của hợp đồng lao động;
đ) Mức lương, hình thức trả lương, thời hạn trả lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác;
e) Chế độ nâng bậc, nâng lương;
g) Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi;
h) Trang bị bảo hộ lao động cho người lao động;
i) Bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế;
k) Đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề.
Phải có nó có giống bắt buộc không anh?
P/s: Đừng gọi em là người đẹp nữa bởi vì em ko có đẹp :p
À còn nữa, chúng ta đang nói về luật vậy anh có thể trích rõ cái quy định anh ghi ở đây nó nằm chỗ nào không?
" mức phạt nhẹ nhất là 1 chai còn nặng nhất là 20 chai (gần đc 1 két rùi)"
Đúng rồi, là phải có nhưng em phải hiểu là đó là nội dung chủ yếu nếu ko có thì hợp đồng đó ko đầy đủ và bị quy vào trường hợp ko đầy đủ nội dung chủ yếu trong HĐLĐ. (em xem điều 5 nghị định số 88/2015/nđ-cp nhé), còn điều 23 bộ luật lao động có nghị định hướng dẫn chi tiết nhé, rồi có cả thông tư hướng dẫn cho cái nghị định nữa cơ .
P/S: Trong mắt anh em lun đẹp, xinh nhung nhing để anh linh tinh à rung ring :D

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Đúng rồi, là phải có nhưng em phải hiểu là đó là nội dung chủ yếu nếu ko có thì hợp đồng đó ko đầy đủ và bị quy vào trường hợp ko đầy đủ nội dung chủ yếu trong HĐLĐ. (em xem điều 5 nghị định số 88/2015/nđ-cp nhé)
P/S: Trong mắt anh em lun đẹp, xinh nhung nhing để anh linh tinh à rung ring :D
Vậy chúng ta lật lại vấn đề nhé, trong luật em trích ra ở trên có chữ nào phải ghi rõ phụ cấp ra không anh?
"em xem điều 5 nghị định số 88/2015/nđ-cp", theo em được biết nghị định 88/2015/nđ-cp chỉ có 2 điều, điều 5 anh nói ở đây chắc là nằm ở điều 1, sửa đổi điều 5 của nghị định 95/2013/NĐ-CP :p

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Vậy chúng ta lật lại vấn đề nhé, trong luật em trích ra ở trên có chữ nào phải ghi rõ phụ cấp ra không anh?
"em xem điều 5 nghị định số 88/2015/nđ-cp", theo em được biết nghị định 88/2015/nđ-cp chỉ có 2 điều, điều 5 anh nói ở đây chắc là nằm ở điều 1, sửa đổi điều 5 của nghị định 95/2013/NĐ-CP :p
Thôi chệu em, điều 5 nằm ở điều 1 rồi sửa đổi điều 5 .... anh ko biết. Anh nhận thua vì em ẹp em có quyền thắng anh :))

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
uh, anh thua rùi, điều 5 nằm ở điều 1 gì gì anh ko bít, nếu là khoản 1 thì anh bít
Cái quan trọng em không nói ở điều 5 và điều 1 hay gì gì, mà quan trọng là câu chữ trong luật thôi. Nếu anh chịu thua em cái đó thì mới tính :p

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Cái quan trọng em không nói ở điều 5 và điều 1 hay gì gì, mà quan trọng là câu chữ trong luật thôi. Nếu anh chịu thua em cái đó thì mới tính :p
uh thì anh thua mà, á à, em sửa lại bài rùi nhá, chơi xấu thiệt, bảo sao anh thua. Thua người đẹp cũng đc, hôm nay đc song phi cùng ng đẹp là zui rùi, a hí hí.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
uh thì anh thua mà, á à, em sửa lại bài rùi nhá, chơi xấu thiệt, bảo sao anh thua. Thua người đẹp cũng đc, hôm nay đc song phi cùng ng đẹp là zui rùi, a hí hí.
Em sửa lại vì không muốn chủ topic hiểu nhầm thôi
Còn anh với em đang nói vụ phụ cấp mà, đâu có liên quan :p

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Hì hì, có gì mình inbox nhau đi, thế này khéo bị spam, em lại xóa bài anh thì tẻo.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Hì hì, có gì mình inbox nhau đi, thế này khéo bị spam, em lại xóa bài anh thì tẻo.
Cái này tranh luận nghiệp vụ mà anh, thế là chốt rồi nhé :D, không vi phạm thì thôi sao em dám xóa anh

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Cái này tranh luận nghiệp vụ mà anh, thế là chốt rồi nhé :D, không vi phạm thì thôi sao em dám xóa anh
uh, chết thật dạo này lú lẫn quá, vì em mà anh chẳng bít mình đúng hay sai nữa rùi

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Theo mình:
Các chỉ tiêu trong HĐ LĐ đều được ghi đầy đủ. Lương và P/C ở DN chỉ ổn định tương đối thôi...
- c) Sau khi ghi Công việc, địa điểm cần ghi thêm: Nếu do yêu cầu của SX - KD thì DN có quyền điều động người LĐ ... theo đúng qui định nhà nước.
- đ) Về mức lương, phụ cấp chỉ ghi cụ thể lần đầu theo nhiệm vụ mục c) ... của hợp đồng và thỏa thuận ban đầu ngoài ra ghi thêm: DN thực hiện Theo các chế độ do nhà nước và DN QĐ ( Chú ý: Các QĐ nội bộ DN không thấp hơn QĐ nhà nước ). Sau này lương hay phụ cấp có thay đỗi cũng không làm thêm phụ lục vì: Lương, phụ cấp ... Thay đỗi do: Năng lương, thay đỗi việc làm ... thì nhà nước đều có QĐ cả rồi. Ví dụ: Nâng lương, điều động làm việc khác, thay đỗi chế độ phụ cấp ... đều có QĐ kèm theo.

• Like
Reactions: Lặng Yên
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Theo mình:
Các chỉ tiêu trong HĐ LĐ đều được ghi đầy đủ. Lương và P/C ở DN chỉ ổn định tương đối thôi...
- c) Sau khi ghi Công việc, địa điểm cần ghi thêm: Nếu do yêu cầu của SX - KD thì DN có quyền điều động người LĐ ... theo đúng qui định nhà nước.
- đ) Về mức lương, phụ cấp chỉ ghi cụ thể lần đầu theo nhiệm vụ mục c) ... của hợp đồng và thỏa thuận ban đầu ngoài ra ghi thêm: DN thực hiện Theo các chế độ do nhà nước và DN QĐ ( Chú ý: Các QĐ nội bộ DN không thấp hơn QĐ nhà nước ). Sau này lương hay phụ cấp có thay đỗi cũng không làm thêm phụ lục vì: Lương, phụ cấp ... Thay đỗi do: Năng lương, thay đỗi việc làm ... thì nhà nước đều có QĐ cả rồi. Ví dụ: Nâng lương, điều động làm việc khác, thay đỗi chế độ phụ cấp ... đều có QĐ kèm theo.
Rất thích câu trả lời của anh @HO Anh Hue,
Đây cũng chính là ý của em khi trao đổi vs anh @doducthanh91

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Rất thích câu trả lời của anh @HO Anh Hue,
Đây cũng chính là ý của em khi trao đổi vs anh @doducthanh91
Thế thì em ko đọc kỹ bài của anh rồi.
Lương có thể trả theo nhiều hình thức khác nhau, nhưng phải đc ghi cụ thể rõ ra, vd: 8tr/tháng, 300k/ngày ..... Đó là khoản cố định, còn khoản phụ cấp hay thưởng theo ngày làm hay doanh số ko cố định thì phải nêu rõ ra ( có ví dụ thì càng tốt), hợp đồng lao động hay quy chế .... càng đầy đủ, rõ ràng chặt chẽ thì mình càng dễ giải trình với thuế. Còn em muốn ghi chung chung như nào thì tùy em thôi.
Anh ko hiểu ý của em khi trao đổi cả, vì em nói cũng chung chung quá.
Ai cũng điều có quan điểm cá nhân của mình, anh thì chỉ có bám thẳng và đi sâu vào văn bản pháp luật quy định thôi (nói có sách, mách có chứng) và vận dụng nó làm sao cho có lợi đối với mình.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA