Chi phí tiền viện phí của chuyên gia

• Thread starter cautru
  • Ngày gửi
C

cautru

Guest
13/8/13
47
1
8
34
bình dương
Chào cả nhà
Mình có một trường hợp thế này mong mọi người có kinh nghiệm hoặc đã làm công văn gửi lên cục thuế xin hướng dẫn thì share cho mình với:
Công ty mình có mua dạng bảo hiểm healthcare cho công nhân viên và chuyên gia (PVI). Đợt vừa rồi có mấy ông chuyên gia đi khám ở bệnh viện victoria ,họ khám xong tiền chưa thanh toán và công ty sẽ thanh toán cho bên victoria,còn tất cả các hóa đơn chứng từ gốc sẽ gửi về bên PVI nhận bồi thường tiền phí đó. Nhưng bên đó họ chỉ đồng ý chi trả tầm 80% tiền đó còn 20% họ sẽ ko đồng ý do vượt qua một số quy định trong hợp đồng giữ cty và bên họ. Mà chính sách công ty bên mình thì sẽ chi phần 20% đó cho chuyên gia, Câu hỏi của mình là phần chi đó có được tính vào chi phí hợp lệ của công ty không, nếu được mọi người cho mình công văn hoặc văn bản nào có nói đến phần này với nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Chào cả nhà
Mình có một trường hợp thế này mong mọi người có kinh nghiệm hoặc đã làm công văn gửi lên cục thuế xin hướng dẫn thì share cho mình với:
Công ty mình có mua dạng bảo hiểm healthcare cho công nhân viên và chuyên gia (PVI). Đợt vừa rồi có mấy ông chuyên gia đi khám ở bệnh viện victoria ,họ khám xong tiền chưa thanh toán và công ty sẽ thanh toán cho bên victoria,còn tất cả các hóa đơn chứng từ gốc sẽ gửi về bên PVI nhận bồi thường tiền phí đó. Nhưng bên đó họ chỉ đồng ý chi trả tầm 80% tiền đó còn 20% họ sẽ ko đồng ý do vượt qua một số quy định trong hợp đồng giữ cty và bên họ. Mà chính sách công ty bên mình thì sẽ chi phần 20% đó cho chuyên gia, Câu hỏi của mình là phần chi đó có được tính vào chi phí hợp lệ của công ty không, nếu được mọi người cho mình công văn hoặc văn bản nào có nói đến phần này với nhé.
Bạn tham khảo điều 2 / tiết khoản 2.30 của thông tư 96/2015/TT-BTC nhé.
Link download thông tư 96 : http://thuvien.webketoan.vn/details.php?file=370

C

cautru

Guest
13/8/13
47
1
8
34
bình dương
Bạn tham khảo điều 2 / tiết khoản 2.30 của thông tư 96/2015/TT-BTC nhé.
Link download thông tư 96 : http://thuvien.webketoan.vn/details.php?file=370
Cái bạn nói mình cũng đã đọc qua, cái đó là phần chi phí mua bảo hiểm healthcare, còn đây là phần thanh toán viện phí không được bồi thường từ PVI ấy.Hai cái này hình như khác nhau thì phải ?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Cái bạn nói mình cũng đã đọc qua, cái đó là phần chi phí mua bảo hiểm healthcare, còn đây là phần thanh toán viện phí không được bồi thường từ PVI ấy.Hai cái này hình như khác nhau thì phải ?
Bạn đọc và phân tích kỹ về bản chất vấn đề thì sẽ thấy trường hợp của mình nó sẽ nằm khúc nào trong đó.

C

cautru

Guest
13/8/13
47
1
8
34
bình dương
Theo phân tích của mình chi phí này là hợp lý nhưng chứng từ gốc ko có, hoàn toàn bằng photo do bên PVI họ đã giữ hêt rồi, mình đang bị băn khoăn ở chỗ đó :D.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Theo phân tích của mình chi phí này là hợp lý nhưng chứng từ gốc ko có, hoàn toàn bằng photo do bên PVI họ đã giữ hêt rồi, mình đang bị băn khoăn ở chỗ đó :D.
Bạn có thể phối hợp với PVI để sao y hoá đơn, chứng từ về viện phí liên quan và cả văn bản mà PVI xác nhận chỉ chi trả 80% viện phí nhé. Vì chủ thể hợp đồng bảo hiểm là doanh nghiệp của bạn nên PVI chắc chắn sẽ hợp tác để bạn có những chứng từ cần thiết.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA