lao động làm nhiều đơn vị cùng lúc

• Thread starter Hoa Nhai
  • Ngày gửi
H

Hoa Nhai

Guest
23/11/16
8
0
1
34
Chào các anh chị kế toán, rất mong các anh chị có kinh nghiệm giải đáp giúp em vấn sau với ạ . năm 2016 thuế kiểm tra CTy em và đưa ra một loạt những tên Người lao động công ty em trùng với cty khác nhưng thực tế thì người lao động đó chỉ làm một công ty em. Vậy em muốn hỏi giờ em làm cam kết là người lao động đó chỉ có thu nhập tại công ty em thì có hợp lệ không ạ. rất cần sự chỉ giáo của các anh chị ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Chào các anh chị kế toán, rất mong các anh chị có kinh nghiệm giải đáp giúp em vấn sau với ạ . năm 2016 thuế kiểm tra CTy em và đưa ra một loạt những tên Người lao động công ty em trùng với cty khác nhưng thực tế thì người lao động đó chỉ làm một công ty em. Vậy em muốn hỏi giờ em làm cam kết là người lao động đó chỉ có thu nhập tại công ty em thì có hợp lệ không ạ. rất cần sự chỉ giáo của các anh chị ạ
Cam kết cũng không bằng chứng minh bằng thực tế phát sinh.
1. Hợp đồng lao động
2. Chấm công
3. Tham gia BHXH đúng quy định (Cái này quan trọng nhất)

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Mình nghĩ trường hợp này chắc chắn là sử dụng CMND để làm bảng lương giả
Bên bạn cần chứng minh thực tế thì tốt hơn là làm cam kết
- Hợp đồng lao động
- Bảng lương, nếu có chuyển qua tài khoản ngân hàng càng tốt
- Chấm công
- Tham gia BHXH

H

Hoa Nhai

Guest
23/11/16
8
0
1
34
@Lặng Yên phantuannam/ hợp đồng, CMT, chấm công, Cty em có cả nhưng về đóng BHXH thì người LĐ không đóng ạ và chỉ ghi trong hợp đồng là người LĐ không có nhu cầu đóng BHXH

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
@Lặng Yên phantuannam/ hợp đồng, CMT, chấm công, Cty em có cả nhưng về đóng BHXH thì người LĐ không đóng ạ và chỉ ghi trong hợp đồng là người LĐ không có nhu cầu đóng BHXH

Thực tế có thể như bạn nói: (..người LĐ không đóng..) Nhưng BH là Bắt buộc chỉ trừ trường hợp Người LĐ đã đóng BH ở nơi khác hay đã quá tuổi LĐ. Mình đã gặp trường hợp này, khi Thanh, kiễm tra DN phải chứng minh.

• Like
Reactions: Hoa Nhai
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Hợp đồng lao động thời hạn bao nhiêu tháng vậy bạn?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
dạ công ty em làm hợp đồng lao động một năm ạ
Nếu vậy thì công ty bạn lập sai hợp đồng rồi nhé, vì đủ 3 tháng là đã bắt buộc đóng BHXH.
Nếu đã là bắt buộc thì ghi không có nhu cầu đóng như vậy là sai luật nhé.
Người lao động đó có đóng bhxh ở đâu khác không bạn?

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Mẫu Giấy ủy quyền số 02/UQ-QTT-TNCN Ban hành kèm theo Thông tư số 92/2015/TT-BTC ngày15/6/2015 của Bộ Tài chính có nội dung là:
...
Tên tôi là: ………………………….. Quốc tịch:…………………….
Mã số thuế: ……………………………………………………..…….
[TBODY] [/TBODY]
Năm ............... tôi chỉ có thu nhập chịu thuế tại một nơi là Công ty/đơn vị ................................................................................................................. ;
[TBODY] [/TBODY]

Năm ............... tôi có thu nhập chịu thuế tại Công ty/đơn vị………………... .................................................................................................................................... và có thu nhập vãng lai ở các nơi khác bình quân tháng trong năm không quá 10 triệu đồng /tháng đã được đơn vị trả thu nhập khấu trừ tại nguồn.
Đề nghị Công ty/đơn vị ................................................................................... ................................................................................(Mã số thuế:………………….) thay mặt tôi thực hiện quyết toán thuế thu nhập cá nhân năm ........... với cơ quan thuế.
Trường hợp cơ quan thuế kiểm tra
phát hiện tôi có thu nhập chịu thuế ở nơi khác thì tôi hoàn toàn chịu trách nhiệm trước pháp luật./.

Can đoan ở trong Giấy ủy quyền rồi đó thôi, còn làm cam đoan gì nữa...

• Like
H

Hoa Nhai

Guest
23/11/16
8
0
1
34
Mẫu Giấy ủy quyền số 02/UQ-QTT-TNCN Ban hành kèm theo Thông tư số 92/2015/TT-BTC ngày15/6/2015 của Bộ Tài chính có nội dung là:
...
Tên tôi là: ………………………….. Quốc tịch:…………………….
Mã số thuế: ……………………………………………………..…….
[TBODY] [/TBODY]
Năm ............... tôi chỉ có thu nhập chịu thuế tại một nơi là Công ty/đơn vị ................................................................................................................. ;
[TBODY] [/TBODY]
Năm ............... tôi có thu nhập chịu thuế tại Công ty/đơn vị………………... .................................................................................................................................... và có thu nhập vãng lai ở các nơi khác bình quân tháng trong năm không quá 10 triệu đồng /tháng đã được đơn vị trả thu nhập khấu trừ tại nguồn.
Đề nghị Công ty/đơn vị ................................................................................... ................................................................................(Mã số thuế:………………….) thay mặt tôi thực hiện quyết toán thuế thu nhập cá nhân năm ........... với cơ quan thuế.
Trường hợp cơ quan thuế kiểm tra
phát hiện tôi có thu nhập chịu thuế ở nơi khác thì tôi hoàn toàn chịu trách nhiệm trước pháp luật./.

Can đoan ở trong Giấy ủy quyền rồi đó thôi, còn làm cam đoan gì nữa...

H

Hoa Nhai

Guest
23/11/16
8
0
1
34
vậy có cách giải quyết nào khác hợp lý hơn không chị, bày giúp em với ạ, em cảm ơn

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Có lẽ là những người đó có làm thêm tại các đơn khác nữa và các đơn vị đó đã khấu trừ thuế 10% hoặc là cá nhân có can kết thu nhập dưới mức chịu thuế. Bạn đưa Giấy ủy quyền ra để đề nghị CQ thuế xử lý theo Luật thuế vì cá nhân người lao động đã cam kết chứ công ty bạn đâu có sai (nếu khộng có Giấy ủy quyền thì công ty bạn sai chắc rồi)

• Like
H

Hoa Nhai

Guest
23/11/16
8
0
1
34
dạ vâng em cảm ơn nhiều nhé

Xem nhiều