Quyết toán thuế TNCN Năm 2016

• Thread starter THE CHI
  • Ngày gửi
THE CHI

THE CHI

Guest
13/12/16
17
2
3
33
Nhà mình ơi. Em đang làm Quyết toán thuế TNCN năm 2016 cho công ty, em chưa làm cái này bao giờ, mọi người có thể giúp em không ạ?
Nhưng nhân viên làm được 1,2 tháng rồi nghỉ thì làm như thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
Nhân viên làm 1,2 tháng rồi nghỉ thì lúc quyết toán bạn ko tích vào ủy quyền nhé, để họ tự quyết toán với CQ thuế, nếu bây giờ NV đó nghĩ làm nhé. Còn lại làm như bình thường

• Like
Reactions: THE CHI
THE CHI

THE CHI

Guest
13/12/16
17
2
3
33
Nhân viên làm 1,2 tháng rồi nghỉ thì lúc quyết toán bạn ko tích vào ủy quyền nhé, để họ tự quyết toán với CQ thuế, nếu bây giờ NV đó nghĩ làm nhé. Còn lại làm như bình thường
mình chưa làm quyết toán thuế tncn bao giờ, cho mình hỏi về cách làm với. Mình phải ghi hết thông tin của nhân viên vào mẫu quy định đúng không?

T

thokunkun3008

Guest
18/2/17
13
2
3
EM CŨNG THẾ, EM MUỐN HỌC HỎI KINH NGHIỆM

T

thokunkun3008

Guest
18/2/17
13
2
3
EM CŨNG THẾ, EM MUỐN HỌC HỎI KINH NGHIỆM

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Một số công việc cơ bản khi quyết toán thuế TNCN như sau:
Liệt kê tất cả những người lao động đã được công ty chi trả thu nhập trong năm 2016 (tiền lương, tiền công và các khoản mang tính chất tiền lương, tiền công); trong đó người lao động có hợp đồng 3 tháng trở lên kê vào bảng kê mẫu 05-1/BK-QTT-TNCN (hàng tháng đã khấu trừ thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến từng phần); người lao động không có hợp đồng hoặc có hợp đồng dưới 3 tháng kê vào bảng kê mẫu 05-2/BK-QTT-TNCN (không khấu trừ và đã khấu trừ 10% khi chi trả thu nhập); người phụ thuộc kê vảo bảng kê 05-3/BK-QTT-TNCN. Lưu ý là chỉ quyết toán thay cho người lao động hợp đồng 3 tháng trở lên trong bảng kê mẫu 05-1/BK-QTT-TNCN (hàng tháng đã khấu trừ thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến từng phần) và từng cá nhân phải có Giấy ủy quyền theo mẫu 02/UQ-QTT-TNCN ban hành kèm Thông tư 92/2015/TT-BTC. Tờ khai quyết toán thuế TNCN lập theo mẫu 05/QTT-TNCN ban hành kèm Thông tư 92/2015/TT-BTC. Sử dụng phần mềm HTKK 3.4.1 hoặc QTTNCN 3.3.1 để làm quyết toán.

T

thevalentine1988

Guest
9/1/10
11
1
3
nd
Các bác cho em hỏi với, giờ mình đăng ký MST cho nhân viên để quyết toán năm 2016 vẫn được phải không ạ ? Và cá nhân làm việc tại 2 nơi mà thời điểm cuối năm họ làm tại cty mình thì họ có được uỷ quyền quyết toán tại công ty mình không hay họ phải tự nộp quyết toán riêng ạ ? Cảm ơn các bác nhiều ^_^

T

thuynga6959

Sơ cấp
16/2/11
5
2
3
Hà Nội
Liệt kê tất cả những người lao động đã được công ty chi trả thu nhập trong năm 2016 (tiền lương, tiền công và các khoản mang tính chất tiền lương, tiền công); trong đó người lao động có hợp đồng 3 tháng trở lên kê vào bảng kê mẫu 05-1/BK-QTT-TNCN (hàng tháng đã khấu trừ thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến từng phần); người lao động không có hợp đồng hoặc có hợp đồng dưới 3 tháng kê vào bảng kê mẫu 05-2/BK-QTT-TNCN (không khấu trừ và đã khấu trừ 10% khi chi trả thu nhập); người phụ thuộc kê vảo bảng kê 05-3/BK-QTT-TNCN. Lưu ý là chỉ quyết toán thay cho người lao động hợp đồng 3 tháng trở lên trong bảng kê mẫu 05-1/BK-QTT-TNCN (hàng tháng đã khấu trừ thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến từng phần) và từng cá nhân phải có Giấy ủy quyền theo mẫu 02/UQ-QTT-TNCN ban hành kèm Thông tư 92/2015/TT-BTC. Tờ khai quyết toán thuế TNCN lập theo mẫu 05/QTT-TNCN ban hành kèm Thông tư 92/2015/TT-BTC. Sử dụng phần mềm HTKK 3.4.1 hoặc QTTNCN 3.3.1 để làm quyết toán.
Bạn ơi cho mình hỏi chút là bên mình có vài trường hợp ký hợp đồng thời vụ 1 năm 2 lần và mỗi lần dưới 3 tháng thì mình có phải quyết toán thuế tncn cho họ không

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Bạn ơi cho mình hỏi chút là bên mình có vài trường hợp ký hợp đồng thời vụ 1 năm 2 lần và mỗi lần dưới 3 tháng thì mình có phải quyết toán thuế tncn cho họ không
Người lao động thuộc diện khấu trừ 10% mỗi lần chi trả thu nhập từ 2 triệu đồng trở lên thì tổ chức chi trả thu nhập không quyết toán thay (cấp chứng từ khầu trừ thuế TNCN); Tổ chức chi trả thu nhập chỉ quyết toán thay cho người lao đồng thuộc diện khấu trừ thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến từng phần và cá nhân có Giấy ủy quyền

V

vancuong2588

Guest
12/5/09
4
0
1
35
bac ninh
Bảng kê 05-2/BK-QTT-TNCN áp dụng cho người lao động có khấu trừ khi trả thu nhập. Trường hợp có hợp đồng dưới 3 tháng mà không có khấu trừ ( cam kết 02/CK-TNCN) thì kê vào bảng 05-1/BK-QTT-TNCN

K

katomedical

Guest
15/2/17
7
0
1
33
mọi người cho em hỏi chút ạ
công ty em mới thành lập từ tháng 7 năm 2016,đến tháng 11 mới trả lương : lương giám đốc là 9tr/tháng tổng thu nhập năm 2016 là 18tr khi em kê khai quyết toán thuế năm 2016 theo bảng kê 05-1BK thì giám đốc cty em phải đóng thêm 900k tiền thuế tncn . nhưng tiền này chưa được khấu trừ khi nhân lương
như vậy giám đốc cty em vẫn phải đóng thuế tncn ạ ?

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Bảng kê 05-2/BK-QTT-TNCN áp dụng cho người lao động có khấu trừ khi trả thu nhập. Trường hợp có hợp đồng dưới 3 tháng mà không có khấu trừ ( cam kết 02/CK-TNCN) thì kê vào bảng 05-1/BK-QTT-TNCN
Chổ nào nói là hợp đồng dưới 3 tháng kê vào bảng 05-1/BK-QTT-TNCN vậy??? Phụ lục này ghi là cá nhân tính thuế theo biểu thuế lũy tiến từng phần mà???

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA