hạch toán nghiệp vụ thuộc hội chữ thập đỏ

• Thread starter Lethao3006
  • Ngày gửi
L

Lethao3006

Guest
6/8/11
4
0
1
hau giang
Tôi mới làm trong đơn vị hcsn có thu thuộc hội chữ thập đỏ( chăm sóc và nuôi dưỡng cụ già thuộc diện btxh) , tôi có vài nghiệp vụ như sau:
vd 1. Khi thu tiền, hàng hóa từ mạnh thường quân ủng hộ cho cụ thuộc diện btxh và khi chi các khoản tiền đó để phục vụ, chăm sóc cụ( khám bệnh, thuốc điều trị, bảo hiểm y tế...) , thì hạch toán?
vd 2. đơn vị tôi có nguồn thu từ nuôi dưỡng cụ thuộc diện tự nguyện đóng phí (sự nghiệp có thu, có đóng thuế TNDN 2% trên doanh thu) và chi nguồn tiền này để chăm sóc nuôi dưỡng cụ thuộc diện đóng phí thì hạch toán thế nào? hàng tháng khi DT - CP => LN , LN này sẽ trích lặp các quỹ dư phòng, phát triển...có được không hay chờ cuối năm.
theo qui định tại đơn vị mỗi nguồn tiền trong mỗi ví dụ phải theo dỗi riêng không nhập chung được
Mong mọi người giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hahung115

Trung cấp
11/3/11
87
16
8
Thái Nguyên
1. Theo mình các nguồn thu này thì bạn đưa vào thu khác tk 5118 , rồi kết chuyển sang nguồn kinh phí hoạt động hay đưa vào các quỹ thì tùy cơ quan bạn.
2. Thường thì cuối năm thì mới trích lập các quỹ bạn nhé
Còn về thu phí thì Nợ 111/có 5111.

L

Lethao3006

Guest
6/8/11
4
0
1
hau giang
Dơn vị mình trích lập các quỹ hàng tháng để có kinh phí hoạt động chắc k sao hả bạn

H

hahung115

Trung cấp
11/3/11
87
16
8
Thái Nguyên
Dơn vị mình trích lập các quỹ hàng tháng để có kinh phí hoạt động chắc k sao hả bạn
Sao phải trích hàng tháng, cuối năm bạn trích là được rồi. Còn chi ra thì tùy bạn chi cái gì thì đưa vào tk đấy. chi hoạt động thì đưa vào 661, chi phúc lợi, thưởng thì đưa vào 431. .v...v

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA