Thac mắc truóc khi Thanh tra Thuế

• Thread starter ntthanhthao1891987
  • Ngày gửi
N

ntthanhthao1891987

Sơ cấp
20/9/12
27
0
1
36
hcm
Nhờ mọi người tư vấn giúp em
Em đang chuẩn bị hồ sơ thanh tra thuế 2013-2015. Em có 1 số vướng mắc sau nhờ hỗ trợ
1/ TK 131 dư Có năm 2015:900.000₫ của 1 khách hàng mua lẻ ( trang lazada.vn) chuyển tiền vào tk ngân hàng cty, nhưng thực tế hàng không bán. Em đang lo thuế hỏi khoản này thì không biết giải trình như thế nào, sợ quy vào tội bán hàng không xuất hoá đơn.
2/ năm 2014 kế toán cũ làm lệch tk 112 so với sổ phụ ngân hàng 22.000₫, ghi thiếu chi phì ckhoan. Em phải giả quyết sao ạ?
3/ hoá đơn xkhau 2014 kế toán xuất ngày 1/7, nhưng tờ khai hải quan ngày 28/6. Doanh thu làm tkhai tndn tạm tính đưa vào quý 3. Bây giờ em chỉnh sổ lại để đưa doanh thu vào quý 2, nhưng như vậy tờ khai tndn tạm tính quý 2 và 3 đều sai?
4/ biên bản đối chiếu công nợ của các năm không có em phải giải thích như thế nào với thuế?
5/ biên bản cấn trừ công nợ, hợp đồng với nước ngoài toàn chữ ký photo thì sao ak?
6/ nam 2013 khách hàng cá nhân chuyển vào tk công ty 130trieu, nhưng lúc đó hàng chưa có nên cty làm phiếu chi tiền mặt trả lại được không ak?
7/ các hoá đơn tiếp khách không có bảng kê thì giải thích như thế nào để khỏi bị loại?
Mong anh chị giúp em giải đáp thắc mắc vì 2 ngày nữa thuế đến ktra rồi ak. Em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
1. Số tiền nhỏ, bạn có thể làm phiếu chi trả lại KH cũng dc nhé.
2. Sổ phụ lệch ko sao đâu bạn, mình đã quyết toán, họ ko xem sổ phụ luôn. Chủ yếu là các UNC của HD trên 20 triệu thôi. Bạn chỉnh lại từ năm nay cho khớp sổ phụ nhé.
3. Tại khoản 2, Điêu 16 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn về hoá đơn như sau:

"Ngày lập hóa đơn đối với hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu do người xuất khẩu tự xác định phù hợp với thoả thuận giữa người xuất khẩu và người nhập khẩu. Ngày xác định doanh thu xuất khẩu để tính thuế là ngày xác nhận hoàn tất thủ tục hải quan trên tờ khai hải quan".
Bạn lập HD ngày 1/7 cũng ko sao nhé bạn. Còn doanh thu căn cứ vào ngày thông quan đó. Bên mình bây giờ xuất HD là ngày mở tờ khai và cho đó là ngày xác định doanh thu. Thuế đã quyết toán và cũng ko hỏi gì.
4. Thuế họ ko hỏi biên bản đâu bạn
5. Bên mình công nợ nước ngoài rất lớn, gần 40 tỷ mà ko có biên bản, thuế cũng hỏi luôn. Mình nói giao dịch qua mail thôi.
6. Được nhé
7. Hóa đơn tiếp khách nếu là hdon bán lẻ, thông thường mình có bảng kê còn bị loại nữa nè bạn.
Công ty mình siêu siêu nhỏ luôn nhé, vì sổ sách và hạch toán rõ ràng, nếu có hạch toán nhầm lẫn chút cũng ko sao đâu bạn. Nói chung, thuế yêu cầu gì bạn cung cấp cho họ nhé, nhưng làm từ từ thôi, khoảng 1 ngày hãy cung cấp nhé. Kinh nghiệm của mình, bên mình quyết toán 3 năm mà bị phạt 30 tr tiền thuế và chậm nộp, thêm cp lobby 30 tr nữa.

N

ntthanhthao1891987

Sơ cấp
20/9/12
27
0
1
36
hcm
1. Số tiền nhỏ, bạn có thể làm phiếu chi trả lại KH cũng dc nhé.
2. Sổ phụ lệch ko sao đâu bạn, mình đã quyết toán, họ ko xem sổ phụ luôn. Chủ yếu là các UNC của HD trên 20 triệu thôi. Bạn chỉnh lại từ năm nay cho khớp sổ phụ nhé.
3. Tại khoản 2, Điêu 16 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn về hoá đơn như sau:

"Ngày lập hóa đơn đối với hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu do người xuất khẩu tự xác định phù hợp với thoả thuận giữa người xuất khẩu và người nhập khẩu. Ngày xác định doanh thu xuất khẩu để tính thuế là ngày xác nhận hoàn tất thủ tục hải quan trên tờ khai hải quan".
Bạn lập HD ngày 1/7 cũng ko sao nhé bạn. Còn doanh thu căn cứ vào ngày thông quan đó. Bên mình bây giờ xuất HD là ngày mở tờ khai và cho đó là ngày xác định doanh thu. Thuế đã quyết toán và cũng ko hỏi gì.
4. Thuế họ ko hỏi biên bản đâu bạn
5. Bên mình công nợ nước ngoài rất lớn, gần 40 tỷ mà ko có biên bản, thuế cũng hỏi luôn. Mình nói giao dịch qua mail thôi.
6. Được nhé
7. Hóa đơn tiếp khách nếu là hdon bán lẻ, thông thường mình có bảng kê còn bị loại nữa nè bạn.
Công ty mình siêu siêu nhỏ luôn nhé, vì sổ sách và hạch toán rõ ràng, nếu có hạch toán nhầm lẫn chút cũng ko sao đâu bạn. Nói chung, thuế yêu cầu gì bạn cung cấp cho họ nhé, nhưng làm từ từ thôi, khoảng 1 ngày hãy cung cấp nhé. Kinh nghiệm của mình, bên mình quyết toán 3 năm mà bị phạt 30 tr tiền thuế và chậm nộp, thêm cp lobby 30 tr nữa.

1. Giờ mình làm phiếu chi thì được, nhưng thuế quyết toán năm 2015, là đã báo cáo rồi. Chắc không sao đâu bạn ha.
3. Mình biết cái ngày xuất hóa đơn thì mình không sao ak. Nhưng vì 1/7/2014 là quý 3, kế toán cũ lại cho Doanh thu tính thuế vào quý 3 ( theo Hóa đơn), thay vì phải đúng là Quý 2 ( 28/6), nên mình đang lo là bị phạt. Mình mới tính là lại sổ, ghi lại Doanh thu từ tháng 7 sang tháng 6. Nếu làm như vậy thì tờ khai thuế TNDN tạm tính của 2 quý đã nộp đều sai. Như vậy có bị phạt không?
5. Công nợ nước ngoai mình có 1 khoản bù trừ công nợ 400tr, haizz mà chứng từ là photo, nên sợ bị Thuế xoáy vào đó.
7. Chi phí tiếp khách họ hỏi gì và bạn trả lời thế nào mà bị loại thế? loại hết ak?

N

ntthanhthao1891987

Sơ cấp
20/9/12
27
0
1
36
hcm
anh chị nào có kinh nghiệm thanh tra thuế tư vấn giúp em voi

L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
1. Giờ mình làm phiếu chi thì được, nhưng thuế quyết toán năm 2015, là đã báo cáo rồi. Chắc không sao đâu bạn ha.
3. Mình biết cái ngày xuất hóa đơn thì mình không sao ak. Nhưng vì 1/7/2014 là quý 3, kế toán cũ lại cho Doanh thu tính thuế vào quý 3 ( theo Hóa đơn), thay vì phải đúng là Quý 2 ( 28/6), nên mình đang lo là bị phạt. Mình mới tính là lại sổ, ghi lại Doanh thu từ tháng 7 sang tháng 6. Nếu làm như vậy thì tờ khai thuế TNDN tạm tính của 2 quý đã nộp đều sai. Như vậy có bị phạt không?
5. Công nợ nước ngoai mình có 1 khoản bù trừ công nợ 400tr, haizz mà chứng từ là photo, nên sợ bị Thuế xoáy vào đó.
7. Chi phí tiếp khách họ hỏi gì và bạn trả lời thế nào mà bị loại thế? loại hết ak?
1. Ko sao đâu bạn
3. Cái này bạn cứ để doanh thu ở T7 đi, vì mình khai thuế theo hóa đơn mà. Hd ngày 1/7 nên để thuế ở quý IV. Bên mình làm vậy, họ xem tờ khai cũng ko nói gì.
5. Công nợ nước ngoài là doanh thu của mình, thuế sẽ ko xoáy vào đâu bạn. Vì mình đóng thuế mà
7. Chi phí tiếp khách mình là HD bán lẻ, mua đồ ăn uống, khách sạn cỡ 200-300k, cũng ko nhiều lắm. Nhưng thuế loại hết, đó là hóa đơn bán lẻ nhé bạn, ko phải hóa đơn mua của CQ thuế.

N

ntthanhthao1891987

Sơ cấp
20/9/12
27
0
1
36
hcm
1. Ko sao đâu bạn
3. Cái này bạn cứ để doanh thu ở T7 đi, vì mình khai thuế theo hóa đơn mà. Hd ngày 1/7 nên để thuế ở quý IV. Bên mình làm vậy, họ xem tờ khai cũng ko nói gì.
5. Công nợ nước ngoài là doanh thu của mình, thuế sẽ ko xoáy vào đâu bạn. Vì mình đóng thuế mà
7. Chi phí tiếp khách mình là HD bán lẻ, mua đồ ăn uống, khách sạn cỡ 200-300k, cũng ko nhiều lắm. Nhưng thuế loại hết, đó là hóa đơn bán lẻ nhé bạn, ko phải hóa đơn mua của CQ thuế.
Thế bạn ơi,
Khi Thuế kiểm tra bạn là kiểm tra tại DN hay mang chứng từ lên vậy? Họ vào thì bắt mình đưa cái gì trước? mình cần chuẩn bị gì trước?

L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
Thế bạn ơi,
Khi Thuế kiểm tra bạn là kiểm tra tại DN hay mang chứng từ lên vậy? Họ vào thì bắt mình đưa cái gì trước? mình cần chuẩn bị gì trước?
Bên mình họ sẽ bắt mình nộp VAT đầu vào, đầu ra, NKC, báo cáo thuế TNCN , TNDN nhé bạn (bản mềm nhé bạn, bạn xuất ra excel, thường gửi mail hoặc USB cho họ). Khi thấy có gì bất ổn họ mới kêu mình mang chứng từ lên.

N

ntthanhthao1891987

Sơ cấp
20/9/12
27
0
1
36
hcm
Bên mình họ sẽ bắt mình nộp VAT đầu vào, đầu ra, NKC, báo cáo thuế TNCN , TNDN nhé bạn (bản mềm nhé bạn, bạn xuất ra excel, thường gửi mail hoặc USB cho họ). Khi thấy có gì bất ổn họ mới kêu mình mang chứng từ lên.
ôi, thế mình muốn họ xuống DN thì sao ak..
mang lên thì khó lobby ak :D

L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
Tùy theo ng quyết toán nữa bạn, GD mình trao đổi qua dthoai thôi ah, họ chỉ xuống DN lúc ký quyết định thôi.

N

noel

Trung cấp
23/10/07
84
13
8
tp hcm
Mấy đứa em này nói chuyện toàn sai quan điểm : quyết toấn hay thanh tra thuế thì phải đúng quy định nhá, ko có nc lobby, hay thoả thuận gì cả!
Còn chi phi thuế tndn phai nộp sau khi quýet toán bao nhiêu thì tùy hs chứng minh giải trình với cơ quan thuế nhá. Nếu cơ quan thuế chấp nhận số liệu đã kê khai thì ok hết thôi.
Cho nên chúng ta nên giai trình và làm việc thế nào cho thuế họ chấp nhận số liệu là ok. Cài này la do Kế tt và Ban giám đốc xử lý giải quyết nhá.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA