Có nên c/cấp tờ khai 01/gtgt cho khách hàng?

• Thread starter Phuongntk2406
  • Ngày gửi
P

Phuongntk2406

Guest
16/11/16
5
0
1
44
Khách hàng yêu cầu cung cấp tờ khai thuế 01/gtgt và giấy nộp tiền thuế gtgt cho họ thì mới thanh toán tiền thuế gtgt 10%, nếu không họ chỉ thanh toán tiền hàng thôi, nhờ anh/chị tư vấn giúp em? có công văn nào của Thuế hướng dẫn về việc này không up lên giúp em luôn nhé, xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Khách hàng yêu cầu cung cấp tờ khai thuế 01/gtgt và giấy nộp tiền thuế gtgt cho họ thì mới thanh toán tiền thuế gtgt 10%, nếu không họ chỉ thanh toán tiền hàng thôi, nhờ anh/chị tư vấn giúp em? có công văn nào của Thuế hướng dẫn về việc này không up lên giúp em luôn nhé, xin cảm ơn.
Cái này chỉ là quan hệ tin cậy giữa 2 bên thôi, không có quy định nào cả.
Thật ra thì có cung cấp cũng chẳng sao vì thông tin trên tờ khai GTGT là tổng hợp, chỉ phản ảnh tổng doanh thu tháng, quý thôi. Có thể giải thích với bên mua hàng là nếu bán hàng vào đầu quý mà chờ đến hết tháng đầu quý kế tiếp mới có tờ khai, có giấy nộp tiền (khoảng 4 tháng) thì mới thanh toán tiền sao??? Hơn nữa tờ khai thuế GTGT hiện nay không kèm bảng kê thì bên mua có xác định được doanh thu trên tờ khai có doanh thu bán hàng cho mình không, tiền nộp thuế cũng vậy... Vậy thì xem tờ khai để làm gì nhỉ???

• Like
Reactions: Phuongntk2406
L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
Cái này ko có công văn nhé bạn, chủ yếu là tin cậy hai bên nhé. bạn có thể cho họ xem BCSDHD nhé, mình đã dky với CQ thuế. Hoặc kêu họ tra cứu tại http://tracuuhoadon.gdt.gov.vn/tc1hd.html để xác thực hóa đơn.

P

Phuongntk2406

Guest
16/11/16
5
0
1
44
Thật ra thì có cung cấp cũng chẳng sao vì thông tin trên tờ khai GTGT là tổng hợp, chỉ phản ảnh tổng doanh thu tháng, quý thôi. Có thể giải thích với bên mua hàng là nếu bán hàng vào đầu quý mà chờ đến hết tháng đầu quý kế tiếp mới có tờ khai, có giấy nộp tiền (khoảng 4 tháng) thì mới thanh toán tiền sao??? Hơn nữa tờ khai thuế GTGT hiện nay không kèm bảng kê thì bên mua có xác định được doanh thu trên tờ khai có doanh thu bán hàng cho mình không, tiền nộp thuế cũng vậy... Vậy thì xem tờ khai để làm gì nhỉ???

Cảm ơn bạn nhé

Mình nghĩ , họ yêu cầu gửi tờ khai & giấy nộp tiền để đối chiếu, có 2 TH :
TH1: Nếu trên tờ khai thể hiện Thuế GTGT còn phải nộp trong kỳ (Mục 40), chứng tỏ là bên mình còn nợ thuế & giấy nộp tiền chứng minh mình đã nộp số tiền thuế này
TH2 : Nếu trên tờ khai thể hiện Thuế GTGT còn được khấu trừ chuyển kỳ sau (Mục 43), chứng tỏ là bên mình không nợ tiền thuế.

Nhờ bạn tư vấn giúp mình cách từ chối khéo mà vẫn giữ được họ, vì mình không muốn tháng nào cũng phải gửi tờ khai cho họ rất mất thời gian (bên mình kê khai theo tháng) nhưng cũng không thể từ chối được vì họ là 1 trong những KH lớn của bên mình, họ muốn đưa yêu cầu này vào trong hợp đồng mua bán luôn nếu không chịu thì sợ sẽ mất KH hàng này.
Xin cảm ơn!

Sửa lần cuối:
P

Phuongntk2406

Guest
16/11/16
5
0
1
44

P

Phuongntk2406

Guest
16/11/16
5
0
1
44
.

Sửa lần cuối:
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Cảm ơn bạn nhé

Mình nghĩ , họ yêu cầu gửi tờ khai & giấy nộp tiền để đối chiếu, có 2 TH :
TH1: Nếu trên tờ khai thể hiện Thuế GTGT còn phải nộp trong kỳ (Mục 40), chứng tỏ là bên mình còn nợ thuế & giấy nộp tiền chứng minh mình đã nộp số tiền thuế này
TH2 : Nếu trên tờ khai thể hiện Thuế GTGT còn được khấu trừ chuyển kỳ sau (Mục 43), chứng tỏ là bên mình không nợ tiền thuế.

Nhờ bạn tư vấn giúp mình cách từ chối khéo mà vẫn giữ được họ, vì mình không muốn tháng nào cũng phải gửi tờ khai cho họ rất mất thời gian (bên mình kê khai theo tháng) nhưng cũng không thể từ chối được vì họ là 1 trong những KH lớn của bên mình, họ muốn đưa yêu cầu này vào trong hợp đồng mua bán luôn nếu không chịu thì sợ sẽ mất KH hàng này.
Xin cảm ơn!
Theo các nhà nghiên cứu thì phần nhiều doanh nghiệp thường xuyên phát sinh thuế GTGT còn được khấu trừ không phải là DN hoạt động tốt (trừ dự án đang đầu tư chưa kinh doanh) vì khi đã kinh doanh thì phải có lãi, mua đến đâu phải bán hết đến đó mà phải bán giá cao hơn giá mua thì mới có lãi chứ - điều này đồng nghĩa với phát sinh thuế GTGT phải nộp; còn doanh nghiệp nếu cứ mua vào nhiều mà bán ra ít, mua vào giá cao nhưng bán ra giá thấp (phát sinh âm thuế GTGT) thì sẽ ra sao nhỉ???
Mặt khác, số thuế GTGT phát sinh trên tờ khai không chứng minh được là còn nợ thuế vì chứng từ nộp thuế đâu có khai vào tờ khai???

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA