Doanh nghiệp kinh doanh thức ăn gia súc

• Thread starter nguyenhoagreenlinesdp
  • Ngày gửi
nguyenhoagreenlinesdp

nguyenhoagreenlinesdp

Trung cấp
3/3/14
54
3
8
Hải Dương
Em chào cả nhà!
Có ai làm trong lĩnh vực thức ăn gia súc không ạ, xin chỉ cho em chút kinh nghiệm
Công ty em là đại lý mua bán cám gạo (thức ăn gia súc), mua của các nông dân (không có hóa đơn) và hộ kinh doanh (thỉnh thoảng có hóa đơn trực tiếp) và mang đi bán cho các nhà máy để họ chế biến thành thức ăn gia súc hoàn chỉnh và khi đó em xuất hóa đơn trực tiếp có khi vài trăm triệu có khi cả tỷ,....
Vậy xin hỏi mặt hàng đó có phải em được miễn nộp thuế GTGT không ạ hay là phải nộp trên 1% doanh thu
Xin các anh chị giúp em với ạ. em cám ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Em chào cả nhà!
Có ai làm trong lĩnh vực thức ăn gia súc không ạ, xin chỉ cho em chút kinh nghiệm
Công ty em là đại lý mua bán cám gạo (thức ăn gia súc), mua của các nông dân (không có hóa đơn) và hộ kinh doanh (thỉnh thoảng có hóa đơn trực tiếp) và mang đi bán cho các nhà máy để họ chế biến thành thức ăn gia súc hoàn chỉnh và khi đó em xuất hóa đơn trực tiếp có khi vài trăm triệu có khi cả tỷ,....
Vậy xin hỏi mặt hàng đó có phải em được miễn nộp thuế GTGT không ạ hay là phải nộp trên 1% doanh thu
Xin các anh chị giúp em với ạ. em cám ơn!
Theo Khoản 3a, Điều 4, Thông tư 219/2013/TT-BTC, sửa đổi bổ sung tại Thông tư 26/2015/TT-BTC về đối tượng không chịu thuế GTGT là: "Thức ăn cho vật nuôi khác, bao gồm các loại sản phẩm đã qua chế biến hoặc chưa qua chế biến như cám, bã, khô dầu các loại, bột cá, bột xương, bột tôm, các loại thức ăn khác dùng cho gia súc, gia cầm, thủy sản và vật nuôi khác, các chất phụ gia thức ăn chăn nuôi (như premix, hoạt chất và chất mang) theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Nghị định số 08/2010/NĐ-CP ngày 5/2/2010 của Chính phủ về quản lý thức ăn chăn nuôi và khoản 2, khoản 3 Điều 1 Thông tư số 50/2014/TT-BNNPTNT ngày 24/12/2014 của Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn"
Hàng hóa của công ty bạn có tên trong đoạn trên thì thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT, không phải nộp thuế GTGT
Hàng hóa mua của hộ kinh doanh mà không có hóa đơn là không được tính vào chi phí khi tính thuế TNDN, trừ trường hợp công ty bạn nộp thuế TNDN theo tỷ lệ trên doanh thu thì không cần quan tâm lắm đến hóa đơn mua vào. Các thư mua của nông dân trực tiếp sản xuất bán ra thì chỉ cần lập bảng kê, không cần háo đơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA