các vấn đề về thuế của hộ kinh doanh

M

myhanh8012kt

Sơ cấp
2/3/11
17
0
1
34
hcm
mọi người ơi cho em hỏi với, doanh nghiệp của em là hộ kinh doanh trang trại heo, có giấy đăng ký kinh doanh
khi bên em xuất bán heo con em lên chi cục thuế mua hóa đơn thì phải đóng 1,7% trên doanh thu bán, nhưng trên hóa đơn thì thuế suất ko có, vì đây là sản phẩm chăn nuôi. yêu cầu bên em đóng tiền mới đưa hóa đơn, còn ko thì lấy lại, mà nhận tiền thì lại ko có biên lai gì cả, chỉ kê các khoản ghi là thuế môn bài 300.000, và các thuế khác cộng lại 2.014.000đ, mọi người cho em hỏi là hộ kinh doanh như em có mua được hóa đơn quyển tại chi cục thuế không?. và nếu mua em phải làm sổ sách gì, và có quyết toán đóng thuế không? doanh thu 1 tháng bên em khoảng trên 1 tỷ, tháng đầu trên 100tr. em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Hộ cá thể vẫn có thể sử dụng hóa đơn do cơ quan thuế phát hành - cụ thể là Hóa đơn bán hàng.

Còn việc nộp thuế mới được cấp hóa đơn là hết sức bình thường. Khi nộp thuế được cấp Giấy nộp tiền mà.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
mọi người ơi cho em hỏi với, doanh nghiệp của em là hộ kinh doanh trang trại heo, có giấy đăng ký kinh doanh
khi bên em xuất bán heo con em lên chi cục thuế mua hóa đơn thì phải đóng 1,7% trên doanh thu bán, nhưng trên hóa đơn thì thuế suất ko có, vì đây là sản phẩm chăn nuôi. yêu cầu bên em đóng tiền mới đưa hóa đơn, còn ko thì lấy lại, mà nhận tiền thì lại ko có biên lai gì cả, chỉ kê các khoản ghi là thuế môn bài 300.000, và các thuế khác cộng lại 2.014.000đ, mọi người cho em hỏi là hộ kinh doanh như em có mua được hóa đơn quyển tại chi cục thuế không?. và nếu mua em phải làm sổ sách gì, và có quyết toán đóng thuế không? doanh thu 1 tháng bên em khoảng trên 1 tỷ, tháng đầu trên 100tr. em cảm ơn
"doanh nghiệp của em là hộ kinh doanh" là sao? Túm lại thì đó là DOANH NGHIỆP hay là HỘ KINH DOANH?
Trang trại heo nếu chỉ có nuôi heo rồi bán (có thể là heo con hay heo thịt và bán còn sống hay xẻ thịt ra bán) là đối tượng không chịu thuế GTGT. Nếu mua heo về bán thì phải nộp thuế GTGT là 5% (DN nộp phương pháp khấu trừ) hoặc 1% nếu là DN nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp hoặc hộ khoán thuế (khâu thương mại).
DN và hộ kinh doanh (có đăng ký kinh doanh hợp pháp) được tự tạo hóa đơn (GTGT hoặc bán hàng tùy phương pháp DN nộp thuế GTGT) hoặc mua hóa đơn quyển để sử dụng. Nếu là mua hoặc dề nghị cấp hóa đơn lẻ thì phải là đối tượng có chịu thuế GTGT; nếu là sản phẩm, hàng hóa thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT thì CQ Thuế không bán, cấp hoá đơn lẻ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA